damngirl_vt2009

_ cho em hỏi các mainboard như h81m ds2 hỗ trợ ram ddr3 có gắn được những ram ddr2 tầm 800MHZ trở lên hay không

_ nếu như máy có 2 ổ cứng tháo 1 ổ ra (trong ổ có dữ liệu) rồi cài lại windows trên ổ kia, sau khi cài lắp ổ lại thì có xài được dữ liệu trên đó hay không ?

_ lắp hai hay nhiều vga cùng hay khác loại có giúp máy chạy nhanh hơn hay không

_ cái cuối cùng có ram nào 2Gb ddr2 400 MHz không ạ, bởi vì em xem trên CPUID CPU-Z thì thấy trong tab memory size có dòng ram frequency nó ghi là 400MHz liệu đó có phải là bus của ram hay không?

em hơi mù về mấy thứ này mong các bạn giải đáp

Nói về RAM thôi bạn nhé:

- RAM DDR2 và DDR3 có khác nhau ở chân cắm, điểm tiếp xúc góc (key notch) như hình dưới đây:

Còn main H81M-DS2 chỉ hỗ trợ RAM DDR3 1600/1333 MHz, nên mình nghĩ không có khe cắm cho RAM DDR2 đâu.

- RAM DDR2 2GB Bus 400MHz giá khoảng 850.000đ.

Adwr

1. Main này gắn ddr3 thôi, ddr2 gắn không vừa nhé bạn (nói chung là không hỗ trợ ddr2)

2. Nếu ổ tháo ra có cài hệ điều hành thì nên format phân vùng chưa hệ điều hành trước đi (chi để lưu data thôi), tránh trường hợp 2 ổ cứng cài 2 hệ điều hành xung đột khi boot. Vẫn đọc được dữ liệu bình thường nhé.

3. Chạy song song nhiều VGA (vga giống nhau) (nVidia là SLI, AMD là CF) có thể mạnh/cùi chạy 1 con, yêu cầu nguồn mạnh hơn, main cũng phải hỗ trợ, và tùy game, có game hỗ trợ thì mạnh hơn nhưng game không hỗ trợ thì có khi còn bị giảm hiệu năng. Tốt nhất nếu mua mới thì mua hẳn 1 con mạnh luôn, khỏi cần chạy 2 con.

4. Bạn xem Dram Frequency là 400, đó là bus thực, nhưng do là DDR (double data rate) nên băng thông được x2 lên thành 800, thường gọi theo bus 800 nhé. (ram bus 1066 thì bus thực là 533, 1600 bus thực là 800....)

Các chủ đề có liên quan khác