nguyenthunhuan

các bạn giúp em với.

em cũng không biết nó có bị mất mbr ko, nhg hiện jo em dùng hiren 15.1 boot vào để vào windows mini thì nó không nhận hdd của em nửa.(có thể lý do này mà không nạp dc mbr).

nhg dùng hiren để chạy phần mềm acronis disk home 11.2 để chia ổ, format, cắt ghép bằng cái phần mềm này thì nó nhận. nhg nó không cho active, cụ thể là cái chử make ...active (trước chử có hình lá cở đỏ) không có lun. nên không active dc. nhg format dc, tạo mới dc, nhg khi tạo mới thì không thấy chử basic đâu. nên khi tạo ra phân vùng mới thì không có local...,pri...đâu.

đĩa hiren này không hư, vì vẩn dùng nó active ổ C cho mấy cái hdd khác bình thường.

đem gắn hdd này qua máy khác driver tự cài nhg không hiển thị trong win...(mục đích là copy dữ liệu qua rồi format xem sao, nhg không lấy dc lun. bùn lắm. hình của mấy lần đi phượt, nên vẩn chưa dám format.jo chỉ mong lấy lại dc hình...)

các bạn hiển linh cứu em với.

em có dùng đĩa hiren này check trên máy khác thì boot vào windows mini nó vẩn thấy hdd trên máy bình thường.

còn về fix mbr:

ngay dòng destination disk nó vẩn nhận ra hdd.

sau khi bấm chử process mbr thì hiện ra bảng sau, em tích vào windows NT 95 xong bấm càibáo OK, bấm close

sau đó em bấm process pbr như hướng dẩn, tuy nhiên thì tất cả các ô để mình tích vào bị chìm hết, không tích dc j cả, và chử càicũng chìm lun. nên không biết là có fix dc mbr không nửa.

tất cả các hình fix MBR để là hình mẫu, không đúng thực tế, vì em không có chụp lại. em chỉ lấy để minh họa, đừng nói nó vẩn hiện mà, bấm bấm OK mà.

mong các bạn giúp.

ai fix dc lỗi này mình mang laptop qua sửa liền...Thank mn

muaxuantrang_14

Tình trạng của bạn có thể HDD bị lỗi partition, cần xem trực tiếp mới tìm được hướng giải quyết. windows không hiện được partitions khác với windows không nhận được HDD.

Chạy phần mềm partition xem tình trạng hiện tại của ổ đĩa, đánh giá, tìm hướng giải quyết ngay hay phục hồi dữ liệu rồi phục hồi, chia lại partition là trình tự cần theo. Bạn không nên tự ý giải quyết có thể làm trầm trọng hơn.

Chuyện mất MBR, PBR, Active liên quan đến khởi động không ảnh hưởng đến việc mất partition, mất nhận dạng HDD.

mình đọc dài mà cũng chưa hiểu lắm

Bạn cắm hdd sang máy khác, dung hirenboot trên máy đó xem có nhận ko?

Ko dung acronis disk nữa, giờ có nhiều phần mềm tốt hơn rồi. bạn nên tải 1 bản hiren rebuilt, như của anh Tuyến, tự tìm link trên diễn đàn.

nếu bạn ở quanh khu vực Thanh Xuân, Hà Đông cầm mình xem cho.

wtrandai

Thank 2 bác.

những j em bít em đã sủ dụng hết rồi, mà không cứu dc nó...em ở bình dương, jo em chả bít làm j hơn là ngồi nhìn nó...

bùn lắm.

Tình trạng của bạn có thể HDD bị lỗi partition, cần xem trực tiếp mới tìm được hướng giải quyết. windows không hiện được partitions khác với windows không nhận được HDD.

Chạy phần mềm partition xem tình trạng hiện tại của ổ đĩa, đánh giá, tìm hướng giải quyết ngay hay phục hồi dữ liệu rồi phục hồi, chia lại partition là trình tự cần theo. Bạn không nên tự ý giải quyết có thể làm trầm trọng hơn.

Chuyện mất MBR, PBR, Active liên quan đến khởi động không ảnh hưởng đến việc mất partition, mất nhận dạng HDD.
mình đọc dài mà cũng chưa hiểu lắm

Bạn cắm hdd sang máy khác, dung hirenboot trên máy đó xem có nhận ko?

Ko dung acronis disk nữa, giờ có nhiều phần mềm tốt hơn rồi. bạn nên tải 1 bản hiren rebuilt, như của anh Tuyến, tự tìm link trên diễn đàn.

nếu bạn ở quanh khu vực Thanh Xuân, Hà Đông cầm mình xem cho.

lathinga6

bạn dùng đĩa cứu hộ nào đó bất kỳ miễn là có và chạy được phần mềm mini tool partition wizard , bạn dùng phần mềm del tất cả các phân vùng ok apply (ko del Disk) vì del disk có nghĩa là tương đương low format.

Sau đó tạo mới lại và định dạng lại

(trường hợp trên thì dữ liệu sẽ ra đi mãi mà không quay về).

Nếu không được nữa thì chỉ có low format cầu may cứu ổ cứng dùng tạm

Ammiel

bạn kiểm tra hdd bạn có bị bad không chưa? trc đó có kiểm tra...bằng đĩa hiren, phần mềm hdd rana j đó, không nhớ. có 13 lỗi detech hiển thị chử D còn bad hiển thị chử B.

kokotsk2003

bạn dùng đĩa cứu hộ nào đó bất kỳ miễn là có và chạy được phần mềm mini tool partition wizard , bạn dùng phần mềm del tất cả các phân vùng ok apply (ko del Disk) vì del disk có nghĩa là tương đương low format.

Sau đó tạo mới lại và định dạng lại

(trường hợp trên thì dữ liệu sẽ ra đi mãi mà không quay về).

Nếu không được nữa thì chỉ có low format cầu may cứu ổ cứng dùng tạm format mà cứu dc thì cũng bùn chút chút, mà data không quay về thì từ từ, cách này cuối cùng đi. qua mới làm trên phân vùng C nhg không thành công. làm trên toàn bộ hdd lun hả a

hoaithuong209

bây jo dùng đĩa boot vào xem thì phát hiện thêm. ổ đĩa có 250G chia thành 3 ổ mà jo vô thấy có đến 6 ổ, tổng size lại thành 500G mới ghê chứ. ảo quá lun.

Các chủ đề có liên quan khác