selfish_vn

Xin chào mọi người, tình hình là mình gặp một tình trạng về cách gõ tiếng việt như thế này.

Trước đây mình gõ tiếng việt, dùng unikey, kiểu gõ TELEX, bảng mã unicode BÌNH THƯỜNG.

Vậy mà 2 ngày nay, khi mình gõ các chữ, các kí tự tiếng việt trên unicode lại gặp tình trạng như thế này,

Khi gõ chữ "cũng"[ thao tác "c u n g x"] thì máy trên màn hình lại hiện là chữ "cungx" chữ "Khương" trên màn hình lại hiện ra chữ hay "Khuongư" hay "Khưoưng" hay "Khuoưng"

mình thử gõ chữ "trên" nhiều lần trên màn hình soạn thảo ( hay bất kì ứng dụng nào , không phải chỉ mỗi word( facebook, yahoo, chrome)) nhiều lần thì nó lần lượt hiện ra các kết quả : "treen treen trên trên treen trên treen trên treen treen treen trên"

Tương tự chữ " ư" "ư ư ư ư ư ư uư uư ư ư ư ư ư ư uư uư uư uư uư" nói chung là những chữ nào có dấu, và chữ kiểu gõ đặc biệt như "ă, â, ư, ô, ơ, . . " bị lỗi

Mình đã tham khảo rất nhiều trên mạng, nào là update đầy đủ font chữ, nào là thử dùng gotiengviet của trankynam, dùng các phiên bản khác của unikey, (máy mình 32 bit - dùng unikey 32bit windows xp3) , dùng cả các phiên bản của vietkey . . . . .

Đến nỗi tối qua mình cài hẳn lại win, khi mở lên gõ vẫn bị lỗi như vậy

Và mình nhớ trước mình có bản ghost backup lại ( bản ghost lúc trc không bị lỗi font chữ), mình cũng restore lại và vẫn bị lỗi nguyên hiện trạng. Khá là khó hiểu

Mình đã nghĩ là do bàn phím hỏng, nhưng không, khi dùng công cụ gõ tiếng việt trên ketnooi.com/forum thì lại không có lỗi gì hết ( và mình đang dùng nó để viết bài này)

Mong bạn nào có nhiều kinh nghiệm, giải quyết vấn đề này giúp mình, mình xin Thank rất nhiều.

iron_pigeon_vqs

Ghi chú thêm: Mình đã dùng phần mềm dotnetkey và đã khắc phục được tạm thời lỗi này, gõ được tiếng việt tốt, nhưng khi dùng lại unikey, vietkey thì vẫn bị lỗi, mọng mọi người sửa lỗi giúp mình, chân thành cảm ơn.

link của Dotnetkey cho bạn nào cũng bị lỗi như mình

shackly_sinson

Dùng 1 trong 2 bản thôi. Không nên dùng song song, đã bật Unikey thì bạn tắt Vietkey đi. Nếu vẫn có lỗi thì bạn cài lại bộ gõ đi: Unikey và Vietkey đi/

Dùng 1 trong 2 bản thôi. Không nên dùng song song, đã bật Unikey thì bạn tắt Vietkey đi. Nếu vẫn có lỗi thì bạn cài lại bộ gõ đi: Unikey và Vietkey đi/ mình chỉ dùng 1 bản thôi, lỗi bản này thì mình gỡ đi và cài bản kia mà. mình không dùng song song, nhưng vẫn không khắc phục được, và mình cũng đã thử cài đi cài lại unikey , vietkey rồi, vẫn không được .

nam77trung

Bạn có bật bộ gõ mặc định của windows không nếu có thì tắt đi. mình tắt đi rồi bạn.

Các chủ đề có liên quan khác