Kort

Em có cái laptop nhưng ổ cứng chỉ có ổ C 800GB, nên em chia ra thêm một ổ E, với phân vùng Primary. Nay muốn hỏi các bạn là em phân vùng vậy có ổn không? Nếu em recover system hay cài lại windows thì dữ liệu ổ E có mất không ạ? Thanks các bạn nhiều!

ngocdiep160688

Bạn chia vầy là hợp lý rồi, sau này bạn có reovery hay là cài windows thì đừng chọn vào E thì data ở E sẽ không ảnh hưởng gì hết . Trừ khi bạn thao tác sai ở bước chọn phân vùng recovey hay là cài win

Willhard

Cho mình hỏi ngu cái

Ổ D của bạn đâu rồi ???

Ổ E chứa dữ liệu sao không để là Logical mà để Primary thế ???

so_khanh

Em có cái laptop nhưng ổ cứng chỉ có ổ C 800GB, nên em chia ra thêm một ổ E, với phân vùng Primary. Nay muốn hỏi các bạn là em phân vùng vậy có ổn không? Nếu em recover system hay cài lại windows thì dữ liệu ổ E có mất không ạ? Thanks các bạn nhiều!
Theo quan điểm cá nhân của mình, ngoài ổ hệ thống ra nên có 2 ổ chứa dữ liệu vì trong một ngày đẹp trời nào đó do tự nhiên bị mất điện, máy bị va đập mạnh... bị mất đi 1 phân vùng, thì có chỗ mà chứa dữ liệu phục hồi ở ổ còn lại !

Theo quan điểm cá nhân của mình, ngoài ổ hệ thống ra nên có 2 ổ chứa dữ liệu vì trong một ngày đẹp trời nào đó do tự nhiên bị mất điện, máy bị va đập mạnh... bị mất đi 1 phân vùng, thì có chỗ mà chứa dữ liệu phục hồi ở ổ còn lại ! mất thì mất cả bạn ah

cách của bạn đúng khi ta fomat nhầm phân vùng thôi

Cho mình hỏi ngu cái

Ổ D của bạn đâu rồi ???

Ổ E chứa dữ liệu sao không để là Logical mà để Primary thế ???

Vì Máy của bạn ấy là GPT-UEFI nên không có chuẩn logical trên HDD. Khi chia part = phần mềm chứa USB thì lúc đó windows nó nhận dạng usb là ổ D rồi

traigiau_91

Em có cái laptop nhưng ổ cứng chỉ có ổ C 800GB, nên em chia ra thêm một ổ E, với phân vùng Primary. Nay muốn hỏi các bạn là em phân vùng vậy có ổn không? Nếu em recover system hay cài lại windows thì dữ liệu ổ E có mất không ạ? Thanks các bạn nhiều! - Mình thấy không ổn vì nhiều lí do:

1. Như có bạn đã nói nếu vì lí do nào đó ổ đĩa bị lỗi, mất dữ liệu thì bạn không có chỗ để phục hồi dữ liệu.

2. Việc phục hồi dữ liệu trên partition lớn sẽ mất rất nhiều thời gian.

3. Nếu bạn cần tăng dung lượng cho ổ C cũng sẽ mất rất nhiều thời gian vì phải phải di chuyển một khối lượng lớn dữ liệu trên phân vùng này.

4. Việc dọn dẹp, chống phân mảnh cũng vậy.

- Theo mình bạn nên chia ổ E thành 2 ổ, ổ gần C chứa ít dữ liệu hơn ổ cuối.

- Việc Recovery mất dữ liệu hay không là tùy theo cách chọn và thực hiện của bạn khi Recovery. Reset như tình trạng máy xuất xưởng chẳng những mất trắng dữ liệu mà còn không thể phục hồi được dữ liệu.

Cho mình hỏi ngu cái

Ổ D của bạn đâu rồi ???

Ổ E chứa dữ liệu sao không để là Logical mà để Primary thế ??? - Vì ổ D được dùng trong lúc cài windows hay hiện tại (USB, CD) nên mới có ổ E mà không thấy ổ D.

- Với ổ cứng GPT không có phân vùng Logical, tất cả đều phải là Primary.

dangtrang2246

Vì Máy của bạn ấy là GPT-UEFI nên không có chuẩn logical trên HDD. Khi chia part = phần mềm chứa USB thì lúc đó windows nó nhận dạng usb là ổ D rồi - Mình thấy không ổn vì nhiều lí do:

1. Như có bạn đã nói nếu vì lí do nào đó ổ đĩa bị lỗi, mất dữ liệu thì bạn không có chỗ để phục hồi dữ liệu.

2. Việc phục hồi dữ liệu trên partition lớn sẽ mất rất nhiều thời gian.

3. Nếu bạn cần tăng dung lượng cho ổ C cũng sẽ mất rất nhiều thời gian vì phải phải di chuyển một khối lượng lớn dữ liệu trên phân vùng này.

4. Việc dọn dẹp, chống phân mảnh cũng vậy.

- Theo mình bạn nên chia ổ E thành 2 ổ, ổ gần C chứa ít dữ liệu hơn ổ cuối.

- Việc Recovery mất dữ liệu hay không là tùy theo cách chọn và thực hiện của bạn khi Recovery. Reset như tình trạng máy xuất xưởng chẳng những mất trắng dữ liệu mà còn không thể phục hồi được dữ liệu.

- Vì ổ D được dùng trong lúc cài windows hay hiện tại (USB, CD) nên mới có ổ E mà không thấy ổ D.

- Với ổ cứng GPT không có phân vùng Logical, tất cả đều phải là Primary. Ồ mình hiểu rồi...mấy cái định dạng GPT này mình dốt lắm...

kiniem_2007

Theo quan điểm cá nhân của mình, ngoài ổ hệ thống ra nên có 2 ổ chứa dữ liệu vì trong một ngày đẹp trời nào đó do tự nhiên bị mất điện, máy bị va đập mạnh... bị mất đi 1 phân vùng, thì có chỗ mà chứa dữ liệu phục hồi ở ổ còn lại ! bỗng dưng bị mất 1 phân vùng hay do 1 lỗi nào đó ... bạn nhận dc thông báo --> ''Free Space'' (Unalocated) bạn có thể dùng ''AOMEI Partition Assistant '' hay ''Minitool Partition'' ... dùng chức năng ''Partition Recoverry'' lấy lại phân vùng nhanh thuj bạn

canary586

Phân tích như bạn @tuainhan là logic nhất. Trên 1 máy tính ít nhất thì nên có 3 part 1 chứa windows và 2 cái chứa dữ liệu. Còn nhu cầu của từng bạn dùng máy thì tùy mỗi cá nhân, riêng thì có 3 là vừa nhất. Ổ 1TB mình cũng chỉ chia làm 3 part, C=150GB còn lại chia cho 2 part

Nếu ổ chứa windows lớn hơn 100GB thì không nhất thiết phải tăng thêm dung lượng . Vì mình nghĩ rằng dung lương C lớn quá sẽ làm cho windows khởi động chậm đi 1 tí , mà chứa nhiều soft + với data ở C quá nhiều thì càng làm cho windows chạy mệt hơn

Các chủ đề có liên quan khác