turtlegirl_241

Quote:

Được gửi bởi ruacon_qt

1. bạn ơi ! cái ổ ghi chỉ mua nó mà cắm vào máy thôi àh , thế có phải cài nó hay là như thế nào không?

2. Mà các bạn ơi cho mình hỏi cái này nha ,khi ghi đĩa thì ghi đĩa cd và dvd thì khác nhau như thế nào?

1. Với HDH Xp và Vista thì chỉ gắn ổ CD/DVD vào là xong, HDH sẽ nhận ra ổ dĩa. Nhưng phải cài đặt phẩn mềm ghi (burn) dĩa như Nero v.v.

2. CD có thể chứa 700Mg hay tương đương với 80 phút nhạc cho loại CD nhạc (music CD). Còn MP3 thì tính theo dung lượng lớn nhỏ cũa từng bản MP3, MP4, WAV v.v (nói theo DATA)

DVD thì có tiềm năng cao hơn 4.7Gb (loại thông thường) dùng chứa phim (nôm na là VOB file cho phim DVD). Còn dạng data thì cũng như CD với số lương lớn và nhiều hơn (4.7GB)

CD dùng format VCD hay SVCD. Còn DVD thì dùng format DVD (VOB).

Vào box phim ảnh đọc các bài thread để hiểu biết thêm.

Thắc mắc cũa bạn vừa là những thắc mắc tui có khi mới mua CD/DVD burner nên tui rất thông cảm.

Hảy từ từ, thời (gian) gian là ông thầy dạy tốt nhất.

pitago1105

Quote:

Được gửi bởi The Old Man

..............

Hảy từ từ, thời (gian) gian là ông thầy dạy tốt nhất.

Thời gian và.... mất mát

Baxter

Quote:

Được gửi bởi khoabeo108

Thời gian và.... mất mát

T_T

Các I-Tờ muốn hiểu biết hết tất cả về IT của 20 năm qua trong một tháng. Thành Thử phải khuyên là Từ Từ cho khỏi Tốn Tiền, Thất Thoát và Túng Thiếu.

Tomas

Cho mình hỏi cái này nha .Khi máy tính vừa có ổ ghi và phần mềm Nero thì có thể ghi bất kỳ loại đĩa nào đúng không? (CD và DVD chẳng hạn )

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cái ổ ghi nó nằm ở chỗ nào ? Ở bên trong của case hay là ở bên ngoài ? Khi ghi đĩa thì cho đĩa trắng vào ổ ghi hay là cho vào ổ cd rom?

Gwynn

Quote:

Được gửi bởi ruacon_qt

Cho mình hỏi cái này nha .Khi máy tính vừa có ổ ghi và phần mềm Nero thì có thể ghi bất kỳ loại đĩa nào đúng không? (CD và DVD chẳng hạn )

1. Với ổ CDRom thì chỉ đọc được đĩa CD.

2. Với ổ DVDRom thì đọc được đĩa CD và đĩa DVD.

3. Với ổ CDRW thì chỉ đọc và ghi được đĩa CD.

4. Với ổ COMBO thì đọc được đĩa CD, đĩa DVD và ghi được đĩa CD.

5. Với ổ DVDRW thì đọc và ghi được dĩa CD, đĩa DVD.

Quote:

Được gửi bởi ruacon_qt

Cái ổ ghi nó nằm ở chỗ nào ? Ở bên trong của case hay là ở bên ngoài ? Khi ghi đĩa thì cho đĩa trắng vào ổ ghi hay là cho vào ổ cd rom?

2 cái nó là một.

hong.traitim

Rùa Con mà hỏi nửa thì sẻ bị Tẩu Hỏa Nhập Ma !!

Không thể có 10 năm công lực trong vài ngày được trừ khi ..

đoán là trong 3 ngày nửa Rùa Con sẽ hỏi là "bị hư Windows giờ cài lại bằng cách nào, nhớ là phải chỉ chậm chậm và chi tiết"

toantink4

tiện đây cho em hoi 1 câu liên quan tới ghi đĩa,phải làm sao đẻ ghi đĩa có thể tư autorun,chẳng hạn như muốn ghi 1 đĩa setup winxp,khi boot từ cd thì nó sẽ autorun tren môi trường dos luôn đó.

Quote:

Được gửi bởi anhthecao

tiện đây cho em hoi 1 câu liên quan tới ghi đĩa,phải làm sao đẻ ghi đĩa có thể tư autorun,chẳng hạn như muốn ghi 1 đĩa setup winxp,khi boot từ cd thì nó sẽ autorun tren môi trường dos luôn đó.

cần tích hợp file autorun.exe trong đĩa,

Quote:

Được gửi bởi kenyhuy

các bạn cho hỏi làm sao biết cái ổ của mình là CDROM,DVDROM,CDRW HAY DVDRW. Coi trên máy thì coi ở đâu vậy mấy bác

Nhìn luôn vào cái ổ CD sẽ thấy.

Travion

Quote:

Được gửi bởi The Old Man

Rùa Con mà hỏi nửa thì sẻ bị Tẩu Hỏa Nhập Ma !!

Không thể có 10 năm công lực trong vài ngày được trừ khi ..

đoán là trong 3 ngày nửa Rùa Con sẽ hỏi là "bị hư Windows giờ cài lại bằng cách nào, nhớ là phải chỉ chậm chậm và chi tiết"

uh! The Old Man đoán đúng rồi đó . đoán trước trong 3 ngày nữa mình sẽ hỏi câu như vậy khi đó TOM trả lời mình nha

Quote:

Được gửi bởi windows_xp2

1. Với ổ CDRom thì chỉ đọc được đĩa CD.

2. Với ổ DVDRom thì đọc được đĩa CD và đĩa DVD.

3. Với ổ CDRW thì chỉ đọc và ghi được đĩa CD.

4. Với ổ COMBO thì đọc được đĩa CD, đĩa DVD và ghi được đĩa CD.

5. Với ổ DVDRW thì đọc và ghi được dĩa CD, đĩa DVD.

2 cái nó là một.

ổ DVDRW có thể đọc và ghi đĩa cd và đĩa dvd đươc vậy thì tụi gì mà bất cài nó nhỉ ,cài cái ổ đó có khó bất bạn?

ổ ghi sử dụng lâu có phải nâng cấp lên bất ? mà muốn nâng cấp nó thì phải làm như thế nào?

namchautucongtu

Quote:

Được gửi bởi thanhsoros

cần tích hợp file autorun.exe trong đĩa,

bác có thể nói rõ hơn 1 chút không.

Đã gọi là CD ROM rồi thì làm gì có chuyện xóa gi nhiều lần

muốn xóa gi dữ liệu nhiều lần thì chiệu tốn trước mua USB mà dùng

keou_303

Quote:

Được gửi bởi ruacon_qt

ổ DVDRW có thể đọc và ghi đĩa cd và đĩa dvd đươc vậy thì tụi gì mà bất cài nó nhỉ ,cài cái ổ đó có khó bất bạn?

- Nhưng quan trọng là bạn có đủ trước để mua ổ đĩa DVDRW về sài không, nếu bạn đủ trước muốn cài thì chạy ra cửa hàng bán đồ tin học nào đó mua rồi bảo người ta vào ráp.

tapu_kute123

Quote:

Được gửi bởi ruacon_qt

ổ ghi sử dụng lâu có phải nâng cấp lên bất ? mà muốn nâng cấp nó thì phải làm như thế nào?

Người ta dùng từ lắp, thay ổ DVDRW. Ổ DVDRW là cái ổ mà bạn cho đĩa CD hay DVD vào đó. Không biết bạn có nhầm lẫn gì không? Ổ DVDRW là loại đắt trước nhất trong các loại ổ đĩa quang mà tui đã liệt kê ra đấy. Vì vậy, bất phải ai cũng chọn loại ổ này khi mua máy tính.

nh0cxinh_92

Quote:

Được gửi bởi windows_xp2

Người ta dùng từ lắp, thay ổ DVDRW. Ổ DVDRW là cái ổ mà bạn cho đĩa CD hay DVD vào đó. Không biết bạn có nhầm lẫn gì không? Ổ DVDRW là loại đắt trước nhất trong các loại ổ đĩa quang mà tui đã liệt kê ra đấy. Vì vậy, bất phải ai cũng chọn loại ổ này khi mua máy tính.

đắt nhất, nên bất được ưa chuộng lắm, mà tốc độ ghi của nó cũng bất bằng các CDRW thường khi ghi CD. ghi DVD thì hiếm lắm, phí kinh người.

rùa con tốt hơn hết là cứ từ từ mà đi thi, vội vàng quá sợ bất nhớ được hết đường đâu. hihi.

hìhì thì ra là thế, mình cứ tưởng là lắp cái ổ ghi nào thì giá cũng như nhau .Thế này thì mình xài cái CDRW là tốt nhất rùi

saobang

Quote:

Được gửi bởi ruacon_qt

hìhì thì ra là thế, mình cứ tưởng là lắp cái ổ ghi nào thì giá cũng như nhau .Thế này thì mình xài cái CDRW là tốt nhất rùi

Tầm bậy!!. Cái DVD RW tốt hơn tất cả phần .

hackermutrang

Quote:

Được gửi bởi laianchu

DO ĐĨA XỦA BẠN KHÔNG XÕA ĐƯỢC.chỉ đó đĩa rewrite(cd, dvd) mới cho phép XÓA.CÒN NẾU LÀ 2 LOẠI ĐĨA TRÊN THÌ CỨ XÓA BÌNH THƯỜNG, MUỐN GHI LẠI CHỈ VIỆC VÀO NERO MÀ GHI

em muốn hỏi, với ổ đĩa BT ở máy tính có ghi đĩa dc không ạ? Nếu được thì có thể chỉ cho em cách xài NERO để ghi được không ah???

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác