Denys

Bạn kiểm tra lại file gốc, nếu ổn thì bạn có thể xóa file tmp, nó là kết quả của file đang mở nhưng bị đóng chương trình đột ngột, chưa kịp xóa file tạm.

ptdieuhoa

File .TMP là file tạm (temporary), mỗi lần bạn mở một file mới ra thì Windows bao giờ cũng mở một file tạm ra để các bạn xử lý hay tự động lưu lại phiên làm việc, đến khi bạn đóng file chính lại thì file tạm cũng tự biến mất đi.

File tạm không biến mất có nhiều nguyên nhân như có lỗi khi đóng ứng dụng một cách bất ngờ; do update chương trình, các file cũ còn lưu lại thành .tmp...

Bạn có thể dùng các chương trình quét rác để xóa file tạm.

paul_phong

Nhưng trước nay mình có thấy nó xuất hiện như thế đâu, Cái này mình thấy nó mới xuất hiện khi di chuyển toàn bộ file Excel sang ổ cứng khác (mình gắn thêm 1 ổ cứng WD cũ 20G để chuyên dùng cho các file văn bản) Có bao giờ là HDD sắp ra đi không nhỉ?

hoanglykhanh

Nhưng trước nay mình có thấy nó xuất hiện như thế đâu, Cái này mình thấy nó mới xuất hiện khi di chuyển toàn bộ file Excel sang ổ cứng khác (mình gắn thêm 1 ổ cứng WD cũ 20G để chuyên dùng cho các file văn bản) Có bao giờ là HDD sắp ra đi không nhỉ? ờ sắp đi đấy mua mới đi

ko sao nhé, thần hồn lát thần tính

thienthanh202

Đó là file lưu trữ tạm khi bạn đang bật chương trình hay để chế độ show hiện, file gốc .xml thì vẫn bình thường

hoa_tigon139

ờ sắp đi đấy mua mới đi

ko sao nhé, thần hồn lát thần tính Hì hì... Em có cái tính hay lo xa.

Bao nhiêu dữ liệu của em bỗng chốc thành mây khói thì toi!

Thank Bác nhiều!

ngoc_ngoc198701

Trong Excel, bác vào menu Tools ->Options, chọn tab Save, xem cái Save AutoRecovery ... có được check hay ko? Nếu không muốn có file tmp thì bỏ check. Check cái đó cũng có lợi khi đang edit 1 file nào đó, nếu mất điện, Excel lỗi close lại file xls thì vẫn có khả năng lấy lại được từ file tmp.

Các chủ đề có liên quan khác