teo.phuc

bạn ngồi vào máy tính và thấy máy mình chạy chậm như rùa, chán! làm cách nào để cho máy chạy nhanh hơn nhỉ? Seach trên các forum thấy giới thiệu nhưng sao mà thật rắc rối với các phần mềm và liệu chúng có "chắc ăn" không hay là cài không rồi "hư máy" thì sao? Rồi còn vào các system nữa, các đường dẫn sao mà rối rắm thế, và thế là "mặc kệ nó" để rồi máy lại cày như rùa vậy.

Mình sẽ giới thiệu với các bạn các thao tác cực kỳ đơn giản như đang giỡn vậy nhưng hiệu quả không kém các pro đâu nhé.

Đầu tiên bạn hãy gỡ bỏ các chtrinh không thiết thực lắm, ít sử dụng bằng cách: start/setting/control panel/add or remove program. và remove chương trình nào mà bạn muốn.

sau đó bạn sắp xếp lại ổ đĩa cho "gọn gàng" dồn dữ liệu về 1 phía làm ra (tạo) khoảng trống cho partition của bạn, bạn đừng lo dữ liệu của bạn không mất đi đâu mà sợ, đây là hình kèm theo,

và chọn ổ C nhìn về phía dưới thấy button Defragment và đợi cho đĩa sắp xếp. khi nào có bảng thông báo thì ok( không nên chọn view file)

Hình ảnh đây:

Sau phần sắp xếp là phần lau sạch ổ đĩa:

chọn lần lượt các ổ đĩa để hệ thống tự quyét, lau dọn

trong quá trình clean disc có bảng hộp thoại bạn nên đánh dấu các mục và chọn ok để xóa các file trong "temp"trả dung lượng cho disc .Đó là một số thao tác thật đơn giản hi vọng máy tính của bạn sẽ được cải thiện 1 chút, nhanh hơn 1 chút và dung lượng được tăng lên!

Thật ra cái này nếu làm thường xuyên thì sự truy cập file có vẻ tiềm quan hơn tý tẹo. Mình cũng có mấy phần mềm khác nhưng dùng cái nỳ thì đỡ phải cài thêm, chỉ tổ nặng máy

đó chỉ là 1 phần thôi các bạn ạ, máy s/d lâu ngày sẽ chạy chậm đi, ngoài thao tác trên của bạn, còn nhiều thao tác khác giúp cho máy chạy nhanh hơn, chứ bất đơn thuần 1 thao tác trên là máy bạn có thể chạy nhanh liền đâu.

hien_dung

để máy chạy nhanh hơn thì nên quét lỗi registry, chống phân mảnh, dọn rác, tắt các dịch vụ bất dùng thế là đủ.

Cornell

phan mem nay minh cung co,nhung thay không hieu qua lam,co phan mem nao hay hon không ban?

Các chủ đề có liên quan khác