Tình hình máy em hay bị tắt nguồn, qa kiểm ra em thấy RAM vẫn ổn, quạt mới lau dọn lại bụi bặm. Em đọc 1 bài viết về nhiệt độ CPU có thấy nó viết " nhiệt độ xung quanh có ảnh hưởng tới nhiệt độ máy tính " phòng em buổi trưa nóng qá + với em hay treo máy liên tục nên em nghĩ nguyên nhân máy em là do tình trạng nhiệt.

Em tạm khắc phục = cách để CPu ở chỗ thoáng gần quạt gió, lau chùi bụi, hạn chế sử dụng nhiều phần mềm...

Em nghĩ ~ cách này chưa ăn thua lắm, vì cứ khoảng hơn 1h là máy tự tắt chắc do qá tải nhiệt. Em viết bài này xog chắc tí nó tắt @@

Em cần xin phần mêm đo nhiệt máy tính + cách làm giảm nhiệt cho CPU !!

Tks ạ

kieutrang_7294

- Phần mềm đo nhiệt độ máy tính đây bạn:

- Cách làm giảm nhiệt độ CPU:

iwmwbtt

Cách giải nhiệt máy như bạn đã làm là tạm ổn. Bạn đã vệ sinh CPU, bôi keo tản nhiệt, kiểm tra xem quạt CPU có chạy tốt.

Bạn cũng cần vào Task Manager kiểm tra xem CPU chạy bao nhiêu phần trăm. Có khi có những ứng dụng chạy ngầm làm tăng công suất sử dụng CPU.

gau_buppi

cài hwmonitor về xem nhiệt CPU bao nhiêu, nếu k quá cao mà máy vẫn tắt thì chắc do nguồn nữa đó

juicy_fruit1210

vệ sinh hết bụi nơi cpu, ram, xong rồi bôi keo tản nhiệt vào b nhé, mà tốt nhất nên đi mượn bộ nguồn về test cho chắc sau này nếu mua kiếm nguồn acbel cho ổn định vừa túi tiền

mvpr45

Nên dùng Speed fan để theo dõi liên tục , rồi chup 1 picture lên đây nhé , mình mới cải thiện 1 em E8500 đây

Cho hỏi bạn đang dùng chip gì ? , fan intel hay gi ?

Có ép xung hay gì defaul binh thường

duongvq2003

Thường thường bị tắt đột ngột có 2 nguyên nhân chính:

1. Nhiệt độ cận mức bảo hộ nên máy tính tự tắt để bảo vệ. bạn có tải phần mềm kiểm tra nhiệt độ mà các bạn trên đã nêu, thông thường ngưỡng hoạt động cho các thao tác bình thường của deck vào khoảng 45~60 thôi, laptop thì cao hơn chút. Nhưng phải gần đến 90 độ thì máy mới tự tắt.

2. Bộ nguồn đình công. Chạy 01 thời gian bộ nguồn nóng và giảm hiệu suất, dẫn đến sụp nguồn. Bạn có thể nhờ 1 bộ nguồn khác test thử để biết.

Thân!

Jader

Kiểu này sao biết, bạn dùng core temp coi nhiệt độ nhiêu, rồi có thể do nguồn thế nào, có màn hình xanh gì ko

Các chủ đề có liên quan khác