Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By pink_piglet_94
#772182 - Bạn nên trình bày rõ bạn đã làm gì trên partition để được hướng dẫn cụ thể và chính xác (nếu có hình chụp tình trạng partition hiện tại khi bạn vào windows Mini và dùng phần mềm partition để mở càng tốt). Bạn không nên làm gì thêm để tránh khó khăn trong việc giải quyết lỗi và phục hồi dữ liệu. Cụ thể là như sau:

- Hôm nọ mình nghịch ngồi merge 2 ổ = phần mềm partition gì đó. Xong mình click vào apply thì nó format toàn bộ ổ của mình . Mình lại nghịch ngu nữa, đem ổ đó chia ra làm nhiều ổ khác nhau. Xong dùng cái recovery ở trong cái phần mềm đó . Sau 1 hồi scan nó báo những file đã tìm ở trạng thái (status) lost/deleted và chả phục hồi được gì cả . Bạn xem thử xem nếu đã nghịch không thông minh như thế thì có cách nào phục hồi lại dữ liệu không?

// Mình đã thử rescan lại = cái phần mềm cũ ( mini partition thì phải) thì nó chỉ search được mấy cái mới (chứ không còn những dữ liệu cũ ). Lẽ nào vô phương cứu chữa à
By puppy_s2
#772183 1. Bạn Merge thì nó chỉ sáp nhập 2 phân vùng lại với nhau, đâu có format. Phân vùng chính thì dữ liệu nguyên vẹn, phân vùng bị sáp nhập vào dữ liệu sẽ được gom vào một partition. Chính sự sáp nhập này làm thay đổi cấu trúc partition trên phân vùng: mất Active, sai PBR, mất hay sai kí tự ổ đĩa làm windows không khởi động được. Nếu bạn dừng lại ở đây thì lỗi cũng dễ giải quyết.

2. Nếu chỉ đúng như bạn miêu tả, chỉ chia lại ổ thì cơ may phục hồi dữ liệu vẫn còn nhưng chắc là bạn không thể tự làm mà cần nhờ người hướng dẫn trực tiếp (Bạn phải có một máy khác để được hướng dẫn và máy kia sẽ vào windows 7 Mini để phục hồi dữ liệu). Trong trường hợp này bạn chỉ nên dùng cách quét sâu để phục hồi partition chứ không nên dùng cách phục hồi files, folders vì khó phục hồi được đầy đủ và file lại dễ bị lỗi.

Minitool Partition Wizard Portable là phần mềm có chức năng phục hồi được partitions. Bạn cần giải nén phần mềm vào USB và chạy từ USB. Trước khi phục hồi, bạn cần delete tất cả các partition bạn đã tạo. Sau khi chương trình quét xong, căn cứ vào dung lượng partition, dung lượng đã sử dụng và còn trống của partitions để quyết định chọn phục hồi. Đây là cái khó nhất vì sau khi dò tìm chương trình sẽ đưa ra hàng chục, vài chục partition để... thử thách bạn .

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!
By saigonpho55
#772184 1. Bạn Merge thì nó chỉ sáp nhập 2 phân vùng lại với nhau, đâu có format. Phân vùng chính thì dữ liệu nguyên vẹn, phân vùng bị sáp nhập vào dữ liệu sẽ được gom vào một partition. Chính sự sáp nhập này làm thay đổi cấu trúc partition trên phân vùng: mất Active, sai PBR, mất hay sai kí tự ổ đĩa làm windows không khởi động được. Nếu bạn dừng lại ở đây thì lỗi cũng dễ giải quyết.

2. Nếu chỉ đúng như bạn miêu tả, chỉ chia lại ổ thì cơ may phục hồi dữ liệu vẫn còn nhưng chắc là bạn không thể tự làm mà cần nhờ người hướng dẫn trực tiếp (Bạn phải có một máy khác để được hướng dẫn và máy kia sẽ vào windows 7 Mini để phục hồi dữ liệu). Trong trường hợp này bạn chỉ nên dùng cách quét sâu để phục hồi partition chứ không nên dùng cách phục hồi files, folders vì khó phục hồi được đầy đủ và file lại dễ bị lỗi.

Minitool Partition Wizard Portable là phần mềm có chức năng phục hồi được partitions. Bạn cần giải nén phần mềm vào USB và chạy từ USB. Trước khi phục hồi, bạn cần delete tất cả các partition bạn đã tạo. Sau khi chương trình quét xong, căn cứ vào dung lượng partition, dung lượng đã sử dụng và còn trống của partitions để quyết định chọn phục hồi. Đây là cái khó nhất vì sau khi dò tìm chương trình sẽ đưa ra hàng chục, vài chục partition để... thử thách bạn .

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link! Thank bạn đã rep. Lúc mình merge xong, mình còn nghịch gì mà create new mấy vùng unlocatted với cả chia lại partition. Mình nghịch bằng minitool partition trên hiren boot.

Theo bạn thì mình có nên cài lại windows bây giờ ko? Mình sợ cài lại nó lại đè lên dữ liệu cũ. Cụ thể thì mình nên làm gì ??
By Mal
#772186 Cho đĩa hiren boot vào , fix phát 1 là xong . Làm j mà rối thế . Nhiều người bị nhầm lẫn giữa ntldr với mbr mới sợ chứ. Mình đã thử chức năng NTLDR fix ở Hiren nhưng k được bạn ạ
Kết nối đề xuất: