Hwitford

Ở phần 1, mình đã hướng dẫn các bạn tạo USB boot chưa Partition Wizard và Linux USB, trong phần 2 này mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng USB flash đó để thao tác với các phân vùng windows nhằm phục vụ cho việc dual boot.

Phần 2: Thao tác với phần vùng của Windows

Trước khi cài đặt LinuxMint13, bạn cần thay đổi phân vùng Windows hiện tại. Cụ thể, bạn cần thực hiện các bước sau:

1. Sao chép Windows boot manager tới phân vùng C : là phần vùng hệ thống

2. Xóa phân vùng 100MB System Reserved

3. Thay đổi kích thước các phân vùng hệ thống (ổ C) vào phân vùng unallocated sau khi xóa phân vùng System Reserved

4. Tạo ra phân vùng unallocated cho việc cài đặt LinuxMint13 bằng cách thu hẹp các phân vùng dữ liệu (ổ đĩa F: )

Tất cả điều này có thể được thực hiện nhờ sử dụng EasyBCD, và cài đặt trình Partition Wizard trên ổ đĩa flash USB.

Chú ý:

Theo mục đích của hướng dẫn này, tui sẽ giả sử bạn có cách bố trí phân vùng Windows hợp lý, như hình dưới đây, bao gồm:

+ Phân vùng Primary 100MB System Reserved

+ Phân vùng Primary System (Ổ C

+ Phân vùng Logical Data (Ổ F

Nếu cách bố trí phân vùng của bạn là khác nhau, và bạn không chắc chắn làm thế nào để tiếp tục, sau đó hãy cmt phía dưới hướng dẫn này để tìm kiếm lời khuyên.

Bước 1: Sao chép boot manager tới Ổ đĩa hệ thống C

Cài đặt EasyBCD trên máy tính của bạn. Chạy EasyBCD và bây giờ theo các bước rất đơn giản trong hướng dẫn ngắn dưới đây, sao chép boot manager Windows từ phân vùng 100MB tới phân vùng hệ thống C:

2012-01-21_2344 2012-01-21_2348

Một khi bạn đã thực hiện bước này, đóng EasyBCD.

Kiểm tra để đảm bảo rằng phần boot manager đã được sao chép một cách chính xác bằng cách xem bố trí phân vùng trong cửa sổ Disk Management của Windows. System C: tình trạng bây giờ sẽ bao gồm các tùy chọn boot trong partition status như trong ví dụ dưới đây.

Đóng cửa sổ Disk Management khi bạn đã xác minh rằng tình trạng boot là chính xác.

Bước 2 - Xóa phân vùng 100MB System Reserved

Chèn ổ đĩa flash được tích hợp YUMI vào máy tính của bạn, và khởi động từ nó. Chạy Partition Wizard bằng cách chọn từ menu System Tools như hình dưới đây.

Sau khi partition Wizard đã mở, xóa phần vùng 100MB System Reserved - bây giờ bạn sẽ có 100MB không gian unallocated ở bên trái của phân vùng hệ thống.

Bước 3 - Thay đổi kích thước các phân vùng hệ thống vào không gian unallocated

Stretch phân vùng hệ thống để bên trái, vào không gian unallocated chưa được tạo ra trong bước 2 ở trên, do đó bạn chỉ có một phân vùng hệ thống và phân vùng dữ liệu.

Bước 4 - Tạo không gian unallocated cho việc cài đặt LinuxMint13

Thu nhỏ các phân vùng dữ liệu bên phải, từ đó tạo ra không gian chưa phân bổ giữa các phân vùng hệ thống và phân vùng dữ liệu, như hình dưới đây. Không gian unallocated này là nơi mà LinuxMint13 sẽ được cài đặt vào.

Bạn cũng có thể thu nhỏ phân vùng hệ thống, hay sử dụng sự kết hợp việc thay đổi kích thước các phân vùng hệ thống và phân vùng dữ liệu để tạo ra các không gian chưa phân bổ cho việc cài đặt LinuxMint13. LinuxMint13 yêu cầu tối thiểu 8.6GB, nhưng tui thường chỉ định không gian tùy thích để cập nhật, dữ liệu, vv

Khởi động lại hệ thống của bạn để hoàn thành các thao tác với phân vùng.

Bây giờ bạn đã hoàn thành phần 2 của hướng dẫn.

Xem thêm:

lúc trước mình có vọc phần mềm chia ổ đĩa không cẩn thận nên bị mất hết dữ liệu giờ đụng tới chia ổ là mình thấy sợ chả dám rờ, hjhj

Các chủ đề có liên quan khác