timban_1919

Bài viết dưới đây mang tính chất căn bản, đơn giản. Chỉ dành cho ai chưa biết muốn tìm hiểu

Ai biết rồi thì thôi, xin đừng ném gạch đá này nọ

Xin cảm ơn

Chụp ảnh màn hình, đây là một trong các cách nhanh nhất để bạn ghi lại những hình ảnh bạn yêu thích hay những đoạn văn bản hay mà nhiều trang web không cho phép bạn lưu bằng các cách thông thường. Hơn nữa, chụp ảnh màn hình là “bắt buộc” nếu bạn soạn giáo án hay tài liệu bởi vì có hình ảnh minh họa thì sẽ sinh động và trực quan hơn.

Sau đây là hướng dẫn đơn giản nhất để chụp ảnh màn hình máy tính, bằng cách dùng hím Print Screen (viết tắt PrtSc) mà máy tính nào có bàn phím là có thể làm được, không cần dùng các công cụ chuyên dùng.

Trước hết mở phần mà bạn muốn chụp lại màn hình , nhấn tổ hợp phím Alt + PrtSc (chụp cửa sổ hiện hành) hay PrtSc ( chụp toàn bộ màn hình).

Lưu ảnh chụp:

Mở chương trình Paint lên nhấn tổ hợp phím Ctrl + V để dán hình đã chụp vào Paint

Dùng các chức năng của Paint để chỉnh sửa hình ảnh theo ý muốn. Sau đó bạn click vào File/Save để lưu ảnh lại.

Nếu bạn đang dùng Windows Vista/7/8 thì bạn dùng phần mềm Snipping Tool sẽ có nhiều ưu điểm hơn. Cách dùng như sau:

Vào Start/ All Programs/ Accessories/ Snipping Tool
Click New để khởi chạy chụp ảnh màn hình. Click giữ và rê chuột để kéo chụp vùng bạn muốn.

Click vào nút File/Save để lưu ảnh hay Edit/Copy để chép ảnh vào chương trình khác như Word.
Lưu ý: Đây chỉ là cách chụp màn hình theo kiểu “kinh điển”, cách này không hay lắm mà chỉ để chữa cháy nếu máy không có phần mềm chụp ảnh nào khác thôi nhé. Khi cài bộ Office sẽ có OneNote cũng giúp chụp màn hình tốt hơn cách này, Yahoo Messenger 11 cũng tích hợp chức năng chụp màn hình, Windows 7, Windows 8 có tích hợp sẵn Snipping Tools để chụp. Nếu bạn muốn chụp màn hình một cách đẹp và chuyên nghiệp hơn thì bạn nên cài thêm phần mềm chuyên chụp ảnh màn hình như: FastStone Capture, Snagit,
Chúc thành công!

Ai muốn nhan hơn thì cài luôn phần mềm chuyên chụp ảnh quay phim màn hình:
FastStone Capture 7.9 Portable

dieuhien010879

( Thủ thuật ) " Cách chụp ảnh màn hình đơn giản nhất"

Cảm ơn bạn vì bài viết tuy đơn giản nhưng cũng chưa hẳn nhiều người biết. Bổ sung tý là bạn nào muốn chụp full màn hình thì ấn nút PrintScr không thôi nhé và các bước cũng như trên. Đơn giản và tiện lợi

Cảm ơn bạn vì bài viết tuy đơn giản nhưng cũng chưa hẳn nhiều người biết. Bổ sung tý là bạn nào muốn chụp full màn hình thì ấn nút PrintScr không thôi nhé và các bước cũng như trên. Đơn giản và tiện lợi Dùng paint crop cũng được mà bạn

than_hanh2011

Dùng paint crop cũng được mà bạn Uk thì mình nêu ra một ý nhỏ trong đó mà bạn

Hayes

mình nhớ không nhầm giữ alt xong ấn prt sc là chụp cửa sổ đang mở trên cùng, bạn check lại bổ sung cho anh em nhé

nibduong

Dùng phần mềm howie nhanh gọn hơn , chứ chụp bằng paint nhiều khi phải chỉnh sữa cắt xén mất công lắm.

angel_sun1996

Dùng phần mềm howie nhanh gọn hơn , chứ chụp bằng paint nhiều khi phải chỉnh sữa cắt xén mất công lắm. thủ thuật này dành cho người nào ít biết về IT mà bác

mình vẫn đang dùng Snipping Tool, khá là tiện, nhiều khi không cần chụp cả màn hình, cần dùng nó là muốn chụp thế nào cũng được

với win8/8.1 có 1 cách đơn giản chụp toàn màn hình: ấn đồng thời phím Windows+prt sc.. và ảnh chụp tự động lưu ở C:\Users\abcxyz\Pictures\Screenshots

mình toàn dùng để chụp ảnh màn hình

với win8/8.1 có 1 cách đơn giản chụp toàn màn hình: ấn đồng thời phím Windows+prt sc.. và ảnh chụp tự động lưu ở C:\Users\abcxyz\Pictures\Screenshots
windows 7 vs windows 8 gióng nhau cả thôi bạn ak

Cảm ơn bạn vì bài viết tuy đơn giản nhưng cũng chưa hẳn nhiều người biết. Bổ sung tý là bạn nào muốn chụp full màn hình thì ấn nút PrintScr không thôi nhé và các bước cũng như trên. Đơn giản và tiện lợi mình nhớ không nhầm giữ alt xong ấn prt sc là chụp cửa sổ đang mở trên cùng, bạn check lại bổ sung cho anh em nhé Mình nghĩ bài viết đã có đủ những bổ sung của các bạn:

Trước hết mở phần mà bạn muốn chụp lại màn hình , nhấn tổ hợp phím Alt + PrtSc (chụp cửa sổ hiện hành) hay PrtSc ( chụp toàn bộ màn hình).

Mình giải thích thêm về việc dùng tổ hợp phím Alt + PrtSc (chụp cửa sổ hiện hành) hay theo bạn là chụp cửa sổ đang mở trên cùng. Chính xác khi ta đang kích hoạt một cửa sổ, ấn Alt + PrtSc thì toàn bộ vùng màn hình của cửa sổ đang kích hoạt được chụp, những gì nằm trong vùng đó sẽ được chụp, bất kể nó không được kích hoạt, nằm trên hay dưới ( các bạn hãy chụp thử một chương trình đang kích hoạt có độ trong suốt sẽ thấy). windows không rảnh mà chỉ chụp riêng màn hình của chương trình bạn muốn chụp.

các bạn xem ảnh chụp trang Web của mình khi dùng Alt + PrtSc. Có cả hình ảnh của Tetra Copy và một phần của Task Bar vì chúng đang ở trạng thái Always on top và nằm trong vùng chụp nên được ghi hình luôn:

Cảm ơn bạn vì bài viết tuy đơn giản nhưng cũng chưa hẳn nhiều người biết. Bổ sung tý là bạn nào muốn chụp full màn hình thì ấn nút PrintScr không thôi nhé và các bước cũng như trên. Đơn giản và tiện lợi mình đã nói rõ ở trên mà bạn Trước hết mở phần mà bạn muốn chụp lại màn hình , nhấn tổ hợp phím Alt + PrtSc (chụp cửa sổ hiện hành) hay PrtSc ( chụp toàn bộ màn hình).

Các chủ đề có liên quan khác