Athemar

Add-ons là gì?

Quote:

Add on là những thiết đặt riêng có thể do người dùng viết ra được và sẻ chia cho nhiều người dùng FF, add on đôi khi là chế độ kết hợp giữa FF với một phần mềm thứ 2 như các trình download, trình hỗ trợ xem tin tức, trình tiện ích(giúp cho chuyện lướt web được thuận tiện hơn cho người dùng) nói chung là nó giúp bạn lướt web được thuận tiện hơn

Hiện tại thì diễn đàn mình nói riêng và cộng cùng Internet nói chung đang sử dụng FF khá nhiều vì những tín năng ưu việt của nó. FF có 1 hệ thống Add-ons (nhiều) đa dạng phục vụ tối ưu công chuyện cũng như thao tác trên trình duyệt.Em lập Topic này để tất cả người cùng sẻ chia những addons hay và có ích. Cách làm như sau :
- Mọi người chỉ cần đưa tên của Add - ons và chức năng chính của nó. Còn cách sử dụng thì nếu có càng tốt
- Mọi người muốn download add-ons nào đó thì vào đây

gõ tên add-ons cần tìm và tiến hành cài đặt.
- Cách cài đặt 1 Add-ons : sau khi seach được addons cần cài đặt bạn bấm vào nút Add to FF ->xuất hiện hộp thoại, chờ sau 3,4 giây bấm vào nút càivà chtrinh tiến hành cài đặt. Sau khi cài đặt xong bạn khởi động lại FF. Tùy theo từng Ver của FF mà sự tương thích của từng Add-ons là khác nhau. Nếu quá 1 add-on bất tương thích, các bạn làm như sau để có thể dùng được
Nếu có thắc mắc j về vấn đề cài đặt và sử dụng, các bạn Reply dưới đây để được moi người giúp đỡ.
* Lưu ý : khi cài thêm addon nó sẽ làm chậm quá trình khởi động FF của bạn nên các bạn cân nhắc chỉ set những addon nào có ích đối với mình.
1. AdBlock : khóa các hình ảnh, banner quảng cáo bằng các định dạng ảnh or Flash. Cho phép chặn riêng từng hình or toàn bộ hình ảnh trên trang. Cái này rất phù hợp cho những bạn dùng Internet theo lưu lượng.
cách sử dụng : sau khi cài đặt các bạn bấm chuột phải vào hình ảnh bất kỳ chọn Adblock Plus Image vào sau đó bấm vào Add Fitter. Sau này mở web thì nó sẽ không load những hình ảnh bạn vừa block nữa. Để mở lại các hình ảnh này bạn có thể tùy chỉnh trong Tools/ Adblock...prefence. Ngoài cái này còn có thêm Flashblock dùng để block Flash trên các trang web
2. Webmail notifier : thông báo mail mỗi khi có mail mới. hỗ trợ yahoo, gmail, hot mail,... bằng 1 icon thông báo dưới gốc màn hình. Rất có ích.
3. Open with : dùng addon này bạn có thể mở trực tiếp 1 liên kết nào trên FF bằng các trình duyệt khác. Hỗ trợ IE,Opera,Chrome,Flock,....
4. Default FullZoom Lever : phóng to trang web mà không cần đến dùng Ctrl+ con lăn của chuột ( sử dụng biểu tượng dưới góc phải)
5. Open Bookmarks in new tab : mở 1 bookmark ở 1 tab mới. thay vì phải Ctr+T rồi mới mở Bmark.
.......(tiếp tục cập nhật).........

Các chủ đề có liên quan khác