Sau khi tham khảo bài viết của ketnooi.com/forum UEFI-GPT Team

mình đã làm theo và thành công, trong bài hướng dẫn có nói đến vấn đề update bios và driver, driver khá an toàn, các bạn có thể tự "vọc", còn bios mình xin chia sẻ ít kinh nghiệm sau lần chết hụt

Trước tiên ai chưa biết bios là gì, update bios để làm gì thì tham khảo qua topic từ 2012 của anh Strategic tại đây

1. Việc đầu tiên là kiểm tra bios hiện tại

+ Cách 1: Đang ở trong windows các bạn mở "run" (window+R), gõ msinfo32 và enter

+ Cách 2: Khởi động lại máy, tùy từng máy mà ấn f2, esc, f10, f12... để vào bios. Asus f2, hay esc xong chọn setup

Lấy giấy bút ghi lại phiên bản bios, và ngày tháng.

Sorry vì không có hình nhưng cứ cái ngày tháng nào mà không phải ngày giờ hệ thống thì chính là nó

1 cái hình ở cách 1

2.

Lên trang chủ dòng máy tính của bạn, ví dụ asus

(Gõ lên google những chữ sau: "bios main asus k84l") k84l chính là cái main, như ở hình trên là

So sánh ngày tháng trên trang chủ với ngày tháng ban nãy ghi ra giấy

Nếu của bạn là mới nhất thì không cần đọc tiếp

Nếu không, tải file bios về

1 số hãng hỗ trợ update bios bằng file exe, tải về chạy, khởi động lại là xong, chúc mừng

Riêng Asus, cũng hỗ trợ, cái gọi là winflash, mình dùng cách này, rất dễ làm. các bạn tham khảo cách làm trên mạng.

Nhưng đáng buồn là cách này cực không an toàn, và Asus cũng không hề cảnh báo, thế là các siêu vọc sĩ (trong đó có mình) lao vào mà không cần suy nghĩ

Chỉ gần gõ lên mạng vài từ về update bios Asus bị lỗi sẽ tìm ra cả đống (tiếng Anh nhé)

Đa số trường hợp đang update thì bị đơ. Đơ chuột, bàn phím, tất cả mọi thứ, chỉ có 1 cách là tắt bằng nút nguồn, và trớ trêu là nó toàn đơ ở 99%

Update bằng cách này có 3 bước

Delete old flash

Update new flash

Check new flash

Ai bị đơ ở bước 1, bước 2, xin chúc mừng, bạn đã cho đi con máy đùa đấy, đọc tiếp, bạn có 50% cơ hội song sót

Ngay lập tức ấn ctrl+alt, nếu may mắn bác sẽ làm được, nó sẽ chạy hết 100%, xong. hay nó trở lại win, hủy bỏ update

Nếu không may,... RIP

Nếu bị 99% ở bước 3 như em, đợi khoảng 1 tiếng, không thấy gì thì dũng cảm tắt đi

Bật lên nếu may như em thì cài lại win, không may thì... Vậy nên em khuyên ai làm theo topic uefi, hãy update bios trước, nếu toi toi luôn. Chia ổ cài windows các kiểu rồi mới toi thì... (giống em, nhưng em từ cõi chết bò về được)

Cách 2: Theo như tham khảo trên các diễn đàn nước ngoài, cả diễn đàn support thì cách này an toàn hơn

Bạn vẫn cần tải file bios về (nhẹ thôi, khoảng 1 đến vài Mb), sau đó lưu 1 file ở thư mục gốc ổ C, 1 file copy vào usb định dạng FAT hay FAT32

Sau đó cắm usb vào máy, khởi động lại, vào Bios, tìm đến Easy flash, có thể có các tên gọi khác tùy theo phiên bản và dòng máy như Flash ulities, Update bios, hay cái gì đại loại thế

Rồi các bạn tìm file bios trong usb, đợi nó check phiên bản, nếu chuẩn nó sẽ cho update. Lưu ý là chỉ update dc, không down dc ở đây nhé. Cái file bios trong ổ C chỉ để đề phòng nó không nhận usb. 1 số bios không nhận NTFS nên khuyến cáo dùng usb ở đây. Của mình thì vẫn nhận bt

Update xong khởi động lại máy là ok

Nếu thấy cách update trong bios phức tạp thì có thể update trong win, nhưng xác xuất lỗi là không nhỏ

Trên đây là cách update bios, chủ yếu cho máy Asus, các bạn làm theo cũng không cần e sợ quá, cứ làm đi, có lỗi cũng đừng hoảng loạn, cứ từ từ. dù có lỗi thật mang đi tiệm vẫn sửa dc mà

Anh em nào đã update và thành công (trong windows hay trong bios) thì comment cho anh em dc biết nhé

Rất cần các bạn có các dòng máy khác có hướng dẫn cụ thể cho anh em. Vì vấn đề này có thể dẫn đến vấn đề nghiêm trọng nếu không làm đúng cách

Xin lỗi về mấy cái hình hơi nhỏ, chịu khó click vào nhé

Chúc các bạn buổi tối vui vẻ!

Các chủ đề có liên quan khác