Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By Trumble
#718264 Nói như bạn @tuainhan thì cho chắc ăn, chứ thật ra AOMEI pro, và EASEUS pro, MINI tool pro nó hổ trợ GPT rồi, những build mới nhất nó đã khắc phục những lỗi như anh em mình gặp hồi ở build cũ. Trên trang chủ nói đều đã có thông tin fix lỗi UEFI - GPT rồi Không phải là chắc ăn mà sợ không thực hiện được. Mình đã từng... cố lì dùng phần mềm để chia ổ C máy UEFI-GPT khi windows cho tách dung lượng quá ít. Kết quả xảy ra một số lỗi như sau (khi phần mềm khởi động lại máy để chia ổ):

- hay là vào thẳng Win, không chia chác gì được (với Minitool Partition và các phần mềm hỗ trợ UEFI-GPT).

- hay là treo ngay khi boot, thông báo lỗi, không vào được Win, phải repair Win.

- Tệ nhất là những phần mềm không hiểu UEFI-GPT gây lỗi partition phải xử lí partition rồi mới cài đặt được Win. Đây là lỗi mà các tay kĩ thuật viên gà mờ dễ phán lỗi... ổ cứng, main khi vọc cho đã mà chẳng giải quyết được.

Bạn bladies hoàn toàn có thể thử chia ngay trong windows bằng phần mềm để... thêm kinh nghiệm . Khuyến cáo bạn nên dùng những phần mềm partition mới nhất vì nếu có lỗi sẽ xảy ra lỗi đầu tiên hay lỗi 2.
By congchuakhocnhe_2d
#718265 Mình mới Recovery máy, nên nó dồn về lại 1 ổ C duy nhất, giờ mình muốn chia nó ra ổ D. Ổ C của mình dung lượng 427GB và trống 398Gb (như hình dưới):

Giờ mình muốn chia cho ổ D là 330Gb tức ổ C còn lại khoảng 68Gb, nhưng không chia nó được, vậy mình phải làm sao ? Mình Thank !

ổ cứng của bạn chia nhiều phần linh tinh quá, tốt nhất nên dùng hirren boot vào chia lại ổ cứng thành 2 phân vùng sau đó cài lại win
By quangvinh_1192
#718266 ổ cứng của bạn chia nhiều phần linh tinh quá, tốt nhất nên dùng hirren boot vào chia lại ổ cứng thành 2 phân vùng sau đó cài lại windows Một comment chẳng hiểu gì về máy. Bạn có biết máy gì mà lại có được 6 primary partition?
By dathao_a4
#718267 Một comment chẳng hiểu gì về máy. Bạn có biết máy gì mà lại có được 6 primary partition? mình bảo chia lại thành 2 phân vùng chứ bảo 6 à, vào xoá hết phân vùng chia lại thành 2 thôi. ừ thì chắc bạn giỏi về máy tính lắm nhỉ, động tý là chê người khác không biết gì
By nicholas_chan17
#718268 mình bảo chia lại thành 2 phân vùng chứ bảo 6 à, vào xoá hết phân vùng chia lại thành 2 thôi Disk của chủ thớt đã theo chuẩn khác rồi !

Nếu chia lại thành 2 vậy fai cài lại windows đấy !

Bạn nên đọc hiểu dùm cái !
By Ripley
#718269 mình bảo chia lại thành 2 phân vùng chứ bảo 6 à, vào xoá hết phân vùng chia lại thành 2 thôi. ừ thì chắc bạn giỏi về máy tính lắm nhỉ, động tý là chê người khác không biết gì Đã chỉnh cho không chịu tìm hiểu còn trích dẫn bài của người ta, bạn có biết gì về HDD có chuẩn mới là GPT hay ko, bạn có biết bạn tuainhan là người hiểu rất nhiều và cũng là người vọc rất nhiều về vấn đề HDD.
Đúng là bạn không biết gì thật chứ không phải chê, ổ cứng máy của chủ topic là đang chạy với dạng UEFI HDD là GPT chứ không phải MBR , mà dạng này nó bắt buột phải có 3 phân vùng phụ thì windows mới chạy được còn không có 3 phân vùng đó thì không thể nào khởi dộng được, vì vậy bạn đừng có trách hết mà bạn nên nhìn lại mình tại sao người ta nói mình như vậy . Mình biết rằng cmt này sẽ làm cho bạn rất khó chịu, nhưng nhờ có cái này bạn sẽ thêm thêm như thế nào là tin học
By p3chip_d3xuong_chipd3xuong
#718443 Nói như bạn @tuainhan thì cho chắc ăn, chứ thật ra AOMEI pro, và EASEUS pro, MINI tool pro nó hổ trợ GPT rồi, những build mới nhất nó đã khắc phục những lỗi như anh em mình gặp hồi ở build cũ. Trên trang chủ nói đều đã có thông tin fix lỗi UEFI - GPT rồi Theo mình dùng 3 thằng này là ổn, chia ngay trong Windows (nhớ Cr-ack phần mềm cho chuẩn nha chủ thớt)

Thêm thằng này cũng có tên tuổi và xử lý tốt GPT: Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!
Kết nối đề xuất: