sweetjerry2007

Máy mình ghi rõ là HDD 500Gb, tuy ổ D có 195 Gb, nhưng ổ C của mình chỉ có 62Gb, và ổ E chỉ có 13Gb, trong khi đó máy mấy đứa bạn mình cũng HDD 500Gb, mà mình xem các ổ nó đều trên 100Gb cả. Mình mới có máy tính không lâu nên còn không biết như thế nào, mong mọi người giải thích giúp mình cái. Thank rất nhiều.

nhấn phím cửa sổ + R

gõ Diskmgmt.msc rồi Enter

bạn kiểm tra xem có phân vùng nào không sửa dụng ko? (thường thì màu xanh lá cây)

itsme7i

nhấn phím cửa sổ + R

gõ Diskmgmt.msc rồi Enter

bạn kiểm tra xem có phân vùng nào không sửa dụng ko? (thường thì màu xanh lá cây) của mình thì khi nhìn trong explorer thì có 3 ổ, vào cái Diskmgmt.msc thì có 4 ổ như này, đều xanh lá cây này, ổ 98mb không bit là gì???

luungoclong_2

đủ rùi chứ không có cái nào ghi 500 là đủ 500 đâu bạn. mình 640 mà thực tế cũng có 596 nè. còn cái chỗ mũi tên. đó là ổ hệ thống. nó ghi những cái của hệ thống như boot chẳng hạn

my_chicken

của mình thì khi nhìn trong explorer thì có 3 ổ, vào cái Diskmgmt.msc thì có 4 ổ như này, đều xanh lá cây này, ổ 98mb không bit là gì???

đó là phân cùng dùng để recover máy thì phải

kyniem_12a8

Máy mình ghi rõ là HDD 500Gb, tuy ổ D có 195 Gb, nhưng ổ C của mình chỉ có 62Gb, và ổ E chỉ có 13Gb, trong khi đó máy mấy đứa bạn mình cũng HDD 500Gb, mà mình xem các ổ nó đều trên 100Gb cả. Mình mới có máy tính không lâu nên còn không biết như thế nào, mong mọi người giải thích giúp mình cái. Thank rất nhiều. dùng MiniTool Partition Wizard chia lại ổ cứng nhé, chắc có phân vùng bị ẩn rồi

miumiususu1

HDD 500GB được 465GB là chuẩn rồi mà bạn. Nó không bao h được full 500Gb như bên ngoài đề đâu ^^.

synyoen

các bạn bên trên trả lời đúng rồi đấy, do cách tính của nhà SX & cách tính của windows khác nhau nên bạn không thấy đủ 500GB đấu, theo hình 465 GB là đúng rồi

Còn cái phân vùng 98MB để recover lại hệ điều hành khi bị lỗi nhé, laptop mới mua nào cũng có.

Cứ yên tâm mà dùng đi.

jyjy_myfriends

Phân vùng 98MB đó xuất hiện khi cài windows bằng đĩa bắt đầu lúc chưa phân vùng ổ cứng, nó chứa file "Bootmgr, BCD" nói chung là mấy file cần cho quá trình khởi động của Win

Dalyn

máy mình cũng thế, nhưng cái ổ đầu tiên chiếm tới 100Mb chứ không phải 98Mb ^^

Caine

nhà sản xuất thì chơi 1000mb=1gb

máy tự tính thì là 1024mb=1gb

trường hợp của bạn 500gb là do nhà sản xuất tính,như vậy do máy tính ra sẽ là 500*1000/1024=488gb.

nếu 1000gb=976gb.

Máy mình ghi rõ là HDD 500Gb, tuy ổ D có 195 Gb, nhưng ổ C của mình chỉ có 62Gb, và ổ E chỉ có 13Gb, trong khi đó máy mấy đứa bạn mình cũng HDD 500Gb, mà mình xem các ổ nó đều trên 100Gb cả. Mình mới có máy tính không lâu nên còn không biết như thế nào, mong mọi người giải thích giúp mình cái. Thank rất nhiều. Muốn như đứa bạn thì dùng phần mềm chia lại thôi

Thế này nhé! Ổ cứng nào sản xuất ra cũng bị hụt như vậy thôi bạn, vì sao thì có lẽ bạn không để ý: 1byte = 8 bit thôi.

Còn việc máy bạn có 96Mb thừa ra như thế là vì lúc cài windows 7 bạn chọn custome, format ô cũ, nó tự "bị" tạo ra 1 phân vùng này, cái này không có chức năng để backup hay gì cả đâu, nó gọi là lỗi, nhưng cũng không ảnh hưởng gì cả, nếu nhìn nó mà ngứa mắt thì đơn giản nhất là bạn slow format hết cả ổ cứng rồi phân vùng lại từ đầu.

binhuecity

ổ cứng của bạn lỗi phân vùng thành Dynamic rồi, bạn dùng MinitoolPatition về convert sang Báic đi, nhớ copy đữ liệu quan trọng trước đề phòng mất dữ liệu

Các chủ đề có liên quan khác