Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By rabbits_rule_the_world
#690655 máy nhà em có 3 ổ đĩa c ,d ,e nhưng ổ c ,d dung lượng nhiều hơn ổ D bây giờ em muốn lấy một phần dung lượng của ổ c và d vào ổ e mấy anh hướng dẫn giùm em

em đang có phần mềm partition wizard home không bít làm được không nếu được mấy anh hướng dẫn giùm
By trang_duy
#694039 máy nhà em có 3 ổ đĩa c ,d ,e nhưng ổ c ,d dung lượng nhiều hơn ổ D bây giờ em muốn lấy một phần dung lượng của ổ c và d vào ổ e mấy anh hướng dẫn giùm em

em đang có phần mềm partition wizard home không bít làm được không nếu được mấy anh hướng dẫn giùm Phần mêm này bạn cài đặt hay là portable, nếu bạn có xem cmt này thì bạn đừng đụng chạm gì đến ổ C nếu không sẽ không vào windows được.

Nếu muốn cắt bớt ổ C thì bạn dùng mini windows sẽ an toàn hơn. Nếu máy của mình thì mình làm được, nhưng hướng dẩn thì mình không biết cách, bạn chờ bạn tuainhan on sẽ hướng dẩn hay hơn mình
By Egan
#694041 mình sử dụng công cụ AOMEI partition Assistant Pro Edition 5.2 thấy rất ổn nè bạn sử dụng làm sao bạn
By ngoc_mai
#694042 Rất nhiều phần mềm làm được việc này. Nhưng thực hiện được kết quả thế nào là tùy người dùng và cách thức sử dụng. Mình đã là nạn nhân của AOMEI Partition Assistant Pro Edition 5.2 (thao tác cực kì đơn giản là tách ổ C thành 2 ổ vậy mà bị lỗi partition). Mình thích MiniTool Partition Wizard Professional Edition vì nếu chia chát không xong thì windows vẫn khôi phục lại nguyên trạng :

Mình khuyên bạn nên dùng portable và chạy từ USB cho an toàn:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!

Theo yêu cầu của bạn, mình đề xuất cách thực hiện, bạn phải thực hiện xong (Apply) thao tác này mới đến thao tác khác:

1. Tách từ C ra dung lượng theo ý bạn.

2. Tách tiếp phần đầu của ổ D dung lượng muốn tách. Phần này sẽ tự nhập vào dung lượng tách từ C để tạo thành một Unallocated.

3. Chuyển Unallocated này đến cạnh ổ E.

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated.
By b4by_kut3_93
#694043 Rất nhiều phần mềm làm được việc này. Nhưng thực hiện được kết quả thế nào là tùy người dùng và cách thức sử dụng. Mình đã là nạn nhân của AOMEI Partition Assistant Pro Edition 5.2 (thao tác cực kì đơn giản là tách ổ C thành 2 ổ vậy mà bị lỗi partition). Mình thích MiniTool Partition Wizard Professional Edition vì nếu chia chát không xong thì windows vẫn khôi phục lại nguyên trạng :

Mình khuyên bạn nên dùng portable và chạy từ USB cho an toàn:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!

Theo yêu cầu của bạn, mình đề xuất cách thực hiện, bạn phải thực hiện xong (Apply) thao tác này mới đến thao tác khác:

1. Tách từ C ra dung lượng theo ý bạn.

2. Tách tiếp phần đầu của ổ D dung lượng muốn tách. Phần này sẽ tự nhập vào dung lượng tách từ C để tạo thành một Unallocated.

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated. 2 bứớc này làm sao anh

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated.
By raymous_md
#694047 Bạn có thể phân vùng ổ đĩa bằng cách thủ công

Chuột phải vào My conputer -> Manage -> Disk Management -> chuột phải vào ổ đĩa bạn muốn lấy dung lượng (ví dụ bạn muốn lấy 20GB từ ổ D qua C thì chuột phải vào D) -> chọn Shrink Volume -> Đợi 30s cho nó xử lý -> rồi sau đó bạn nhập vào dung lượng muốn lấy đi, ví dụ muốn lấy 20GB nhập vào 20000 (nếu muốn chính xác thì lấy 1024x20=20480) -> Đợi 1 tý -> Sau khi nó xử lý xong, bạn chuột phải vào C chọn Extand Volume, sau đó chọn 20GB bạn vừa lấy từ D rồi OK -> đợi nó xử lý nữa là xong

Lưu ý: bạn chỉ có thể lấy dung lượng ở ỗ đĩa bên phải ổ đĩa mà bạn cần mở rộng. Ví dụ: ổ đĩa của bạn được sắp xếp là C D E thì bạn muốn mở rộng C thì chỉ được lấy dung lượng từ D, muốn mở rộng D thì chỉ được lấy dung lượng từ E.

Chúc bạn may mắn ! Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo thêm về các chương trình tự động mở rộng ổ đĩa
Kết nối đề xuất: