tieu_lienvnn

Mọi người giúp mình xem nên tắt processes không cần thiết nào cho đỡ ngốn Ram, nhẹ máy

Dạo này CPU Usage lúc nào cũng cao 50-70%, processes thì 66-68. Thank

vds_df

Ko nên tắt cái nào hết nhé Mình thì ngược lại, theo nhu cầu của mình mình sẽ tắt rất nhiều . Dĩ nhiên là phải tắt từ Startup và Services chứ không phải chỉ End Task từ Manager.

Hayes

mình đang dùng nis 2013

Acer 4752G, Ram 2G, GeForce 610M, core i3-2370M, HDD 500G

vy.hoang

vào msconfig tắt hả bạn, mình không rành cái này lắm Bạn vào Run --> Msconfig --> Startup và tắt hết tất cả đi, mục đính là để máy khởi động nhanh hơn!

Lưu ý là chỉ nên tắt những chương trình không cần thiết Một số chương trình cần thiết như AV thì không nên tắt đi

Murdoc

Bạn vào Run --> Msconfig --> Startup và tắt hết tất cả đi, mục đính là để máy khởi động nhanh hơn!

Lưu ý là chỉ nên tắt những chương trình không cần thiết Một số chương trình cần thiết như AV thì không nên tắt đi cho mình hỏi cái CPU Usage cao là do nguyên nhân nào vậy bạn

máy mình xài được hơn 1 năm rồi

Huw

Ko nên tắt cái nào hết nhé trả lời như một người chưa hề biết vọc vạch máy tính...

gau_bong484

chả biết đi mò từng cái cũng mệt. tốt nhất gỡ cái không xài ra thì đỡ phải tắt

Frederico

theo mình có thể tắt

sinner_blog

vào msconfig tắt hả bạn, mình không rành cái này lắm Đúng là vào System Configuration Utility (msconfig), vào Startup chọn Disable những chương trình không cần thiết cho khởi động cùng Win, vào tiếp Services chọn Hide All

Microsoft Services để ẩn tất cả các Service của windows rồi bạn lần lượt chọn Disable những Service không cần thiết.

Bạn yên tâm việc Disable không hề làm hỏng hệ thống, không chạy Startup thì khi cần windows sẽ gọi lại. Mình đề nghị bạn nên tắt những Startup, Service có dính đến server và update, helper. Đương nhiên khi nhiều tiến trình chạy thì sẽ tăng hoạt động của CPU, chiếm nhiều Ram.

Tiếc là bạn không có nhiều kinh nghiệm chứ nếu không còn có thể tắt bớt vài Service của Win. Chắc chắn máy của bạn sẽ chạy nhanh hẳn sau khi tinh giảm Startup, Services.

Trahern

cho mình hỏi cái CPU Usage cao là do nguyên nhân nào vậy bạn

máy mình xài được hơn 1 năm rồi Bạn nên làm thế này :

1. Vệ sinh máy. ( Bôi keo tản nhiệt, quạt ), mang ra tiệm họ làm cho

2. Cài lại hệ điều hành. Đừng cài diệt virus nữa. Có sẵn trong Windows rồi. Copy các thứ quan trọng ra USB rồi Format hết các ổ đĩa.

3. Dùng phần mềm này : Advanced System Optimizer để Update và sửa lỗi Windows sau khi cài Windows xong

4. Cập nhật các bản vá lỗi của Windows nữa nhé

5. Nên chuyển sang Windows 8 mà sài. Đừng Windows 7. À mà RAM 2GB thì XP mẹ nó đi

Tạm thời thế đã

Culvanawd

trả lời như một người chưa hề biết vọc vạch máy tính... Ko! Ý bạn ấy là làm sao mà tắt cái nào trong process dc, vì mỗi cái nó có một chức năng riêng mà không tin thử tắt xem

Còn ServiceStartup thì nên tắt bớt cho dỡ ngốn RAM, CPU

tracgiahan96

Ko! Ý bạn ấy là làm sao mà tắt cái nào trong process dc, vì mỗi cái nó có một chức năng riêng mà không tin thử tắt xem

Còn ServiceStartup thì nên tắt bớt cho dỡ ngốn RAM, CPU sao không tắt được cái gì...vậy mấy tiền bối trên kia bày sai ah...thịt những thằng không dùng...nhất thằng svchost.exe (superfetch) giam đi được nhiều lắm đấy...

Các chủ đề có liên quan khác