Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By ngan25h
#649816 Phần mềm EaseUS Partition Master, mình cũng đã dùng rồi. Rất dễ dùng và hiệu quả. Và tất nhiên sẽ không mất dữ liệu của bạn.
By sweet_cherry_vn
#649817 mượn topic cho mình hỏi ké vấn đề sao: mình chia ổ cứng 500gb như sao: ổ C 40gb, ổ D 100gb, ổ E còn lại.

mình sử dụng trình chống phân mảnh của windows 7, Ổ E mình không chứa bất kì dữ liệu gì, nhưng tại sao lại báo ổ E bị phân mảnh 2% ạ( lúc trước 1%, giờ lên 2), đáng lẻ ra chỉ chống phân mảnh ổ c và d là đủ , nhưng tại ngứa tay nên phân mảnh luôn ổ E thì phát hiện thế - Bạn không chứa dữ liệu nhưng Windows thì có đấy và không chứa dữ liệu là hiện thời thôi! Bạn vào Properties của ổ E sẽ thấy. Chạy phân mảnh khi không cần thiết cũng đâu cần và đâu có tốt. Bạn chỉ nên chạy chống phân mảnh khi ổ đĩa khoảng trống không còn nhiều và bạn lại liên tục ghi xóa dữ liệu.

- Có một điều các bạn ít người nhận thấy là cứ chia dung lượng đĩa theo nhu cầu sử dụng mà không tính đến việc chu kì ghi xóa dữ liệu trên mỗi partition. Chia như bạn thì ổ C liên tục bị ghi xóa trên 40GB (do temp, paging files, sleep-hibernate files, system restore...) trong khi các partition khác lại để không. Bạn thấy các máy có windows bản quyền đều cài trên một partition duy nhất, chỉ cho chia ổ C đến =>200GB/500GB trong Win???

Cách ghi dữ liệu của windows trên một partition theo vòng tròn có nghĩa là sẽ ghi từ đầu đến cuối partition, các sector có dữ liệu hay có dữ liệu nhưng đã bị đánh dấu do xóa sẽ được bỏ qua. Khi chu kì đã trọn thì lại bắt đầu chu kì mới.

- Phân mảnh không phải là các tập tin bị ghi rải rác đều trên ổ đĩa mà là nói đến tính nguyên vẹn của tập tin, thư mục. Tại sao tập tin, thư mục bị chia cắt, chính là do cách ghi dữ liệu của Win, cứ theo chu trình do đó nếu có sector trống là ghi. Do đó ổ đĩa nhỏ, ghi xóa dữ liệu thường là nguyên nhân chính.

Bạn hãy thử trên ổ đĩa của bạn, bạn chạy phân mảnh trên ổ C xong chạy vài chương trình như đồ họa, game 3D, xem film HD... song song với download các soft lớn, chỉ vài ngày sau bạn chạy defrag xem mức độ phân mảnh là bao nhiêu .
By tkhoa94
#649818 thế giờ tui phải làm sao bạn, ổ C mình thường xuyên bị phân mảnh.

- Mình nghĩ có 1 biện pháp thế này, nhưng vẫn chưa biết làm: chia ổ cứng ra 3 phân vùng, ổ C chứa windows và các phần mềm, ổ D chứa các (temp, paging files, sleep-hibernate files, system restore,dử liệu khi lướt web... nguyên nhân gây phân mảnh) , và ổ E chứa các game nặng và video nhạc music ,....

- Mình vẫn chưa hiểu cơ chế hoạt động của bị phân mảnh và phần mềm chống phân mảnh lắm: thật tệ khi mình vừa cài windows xong, cố gắng cài các phần mềm cần thiết trước, nhưng vì cơ chế ghi theo chu kì đã phá hỏng hết mọi thứ: nó thường xuyền để lại file rác cho ổ C: lướt web, khi đọc 1 định dạng video, music, đọc 1 thư mục thường xuyên , nó sẽ để lại những nhật ký hoạt động, và khi cài phần mềm xong, sau này thư mục chứa phần mềm nó sẽ có thêm vài tập tin mới, vd: update 1 phần mềm nó sẽ tạo thêm 1 vài tập tin, như vậy nó sẽ ghi ở đâu, và việc ổ cứng bị phân mảnh là không thể tránh khỏi

- Khi mình chạy phần mềm phân mảnh có phải :

.Nó sẽ đưa các thư mục vào cùng vị trí , kể cả các file mới update sau này ????

.Khi chống phân mảnh thì sẽ không có khoảng trống nào chen giữa phải không???? vì khi chống phân mảnh nó sẽ đưa các file cùng thư mục lại gần nhau hơn, và mình nghĩ khi thực hiện xong 1 thư mục, đến thư mục thứ 2 ,3 ,4,.... sẽ không ghi kế tiếp từ vị trí đĩa trống. như thế này: giả sử ổ C có 40gb, nó sẽ có 30 ô vuông dử liệu khi '' Gom" xong 1 thư mục vào 1 ô vuông dử liệu , nhưng ô vuông này vẫn còn trống, thì đến thư mục thứ 2 nó sẽ ghi sang ô vuông thứ 2, và thư mục thứ 3, 4 ,.... đến hết, chứ không ghi kế tiếp.

**** Điều này có thể đúng hay sai, nên đem ra bàn luận để khỏi ấm ức trong lòng.
By Bertin
#649819 - Bạn không chứa dữ liệu nhưng Windows thì có đấy và không chứa dữ liệu là hiện thời thôi! Bạn vào Properties của ổ E sẽ thấy. Chạy phân mảnh khi không cần thiết cũng đâu cần và đâu có tốt. Bạn chỉ nên chạy chống phân mảnh khi ổ đĩa khoảng trống không còn nhiều và bạn lại liên tục ghi xóa dữ liệu.

- Có một điều các bạn ít người nhận thấy là cứ chia dung lượng đĩa theo nhu cầu sử dụng mà không tính đến việc chu kì ghi xóa dữ liệu trên mỗi partition. Chia như bạn thì ổ C liên tục bị ghi xóa trên 40GB (do temp, paging files, sleep-hibernate files, system restore...) trong khi các partition khác lại để không. Bạn thấy các máy có windows bản quyền đều cài trên một partition duy nhất, chỉ cho chia ổ C đến =>200GB/500GB trong Win???

Cách ghi dữ liệu của windows trên một partition theo vòng tròn có nghĩa là sẽ ghi từ đầu đến cuối partition, các sector có dữ liệu hay có dữ liệu nhưng đã bị đánh dấu do xóa sẽ được bỏ qua. Khi chu kì đã trọn thì lại bắt đầu chu kì mới.

- Phân mảnh không phải là các tập tin bị ghi rải rác đều trên ổ đĩa mà là nói đến tính nguyên vẹn của tập tin, thư mục. Tại sao tập tin, thư mục bị chia cắt, chính là do cách ghi dữ liệu của Win, cứ theo chu trình do đó nếu có sector trống là ghi. Do đó ổ đĩa nhỏ, ghi xóa dữ liệu thường là nguyên nhân chính.

Bạn hãy thử trên ổ đĩa của bạn, bạn chạy phân mảnh trên ổ C xong chạy vài chương trình như đồ họa, game 3D, xem film HD... song song với download các soft lớn, chỉ vài ngày sau bạn chạy defrag xem mức độ phân mảnh là bao nhiêu . mình làm theo cách bác nhưng có 1 số thao tác nó báo lỗi ntn mình phát hiện nên không dám nhấn apply, không biết có sao k nữa

By kao_bzo

mình làm theo cách bác nhưng có 1 số thao tác nó báo lỗi ntn mình phát hiện nên không dám nhấn apply, không biết có sao k nữa

Cụ thể? Mình chưa nhìn thấy lỗi của bạn!
By Royal
#649821 mình làm theo cách bác nhưng có 1 số thao tác nó báo lỗi ntn mình phát hiện nên không dám nhấn apply, không biết có sao k nữa Hướng dẫn của bác tuainhan đúng rồi đó bạn. Nếu muốn trực quan hơn bạn xem bài viết chia phân vùng bằng minitool partition wizard dưới chữ ký của mình phần kỹ năng dùng usb cứu hộ.

Nếu có thắc mắc gì nữa thì cứ hỏi nhé!
By tu_yen56
#649822 thế giờ tui phải làm sao bạn, ổ C mình thường xuyên bị phân mảnh.

- Mình nghĩ có 1 biện pháp thế này, nhưng vẫn chưa biết làm: chia ổ cứng ra 3 phân vùng, ổ C chứa windows và các phần mềm, ổ D chứa các (temp, paging files, sleep-hibernate files, system restore,dử liệu khi lướt web... nguyên nhân gây phân mảnh) , và ổ E chứa các game nặng và video nhạc music ,....

- Mình vẫn chưa hiểu cơ chế hoạt động của bị phân mảnh và phần mềm chống phân mảnh lắm: thật tệ khi mình vừa cài windows xong, cố gắng cài các phần mềm cần thiết trước, nhưng vì cơ chế ghi theo chu kì đã phá hỏng hết mọi thứ: nó thường xuyền để lại file rác cho ổ C: lướt web, khi đọc 1 định dạng video, music, đọc 1 thư mục thường xuyên , nó sẽ để lại những nhật ký hoạt động, và khi cài phần mềm xong, sau này thư mục chứa phần mềm nó sẽ có thêm vài tập tin mới, vd: update 1 phần mềm nó sẽ tạo thêm 1 vài tập tin, như vậy nó sẽ ghi ở đâu, và việc ổ cứng bị phân mảnh là không thể tránh khỏi

- Khi mình chạy phần mềm phân mảnh có phải :

.Khi chống phân mảnh thì sẽ không có khoảng trống nào chen giữa phải không???? vì khi chống phân mảnh nó sẽ đưa các file cùng thư mục lại gần nhau hơn, và mình nghĩ khi thực hiện xong 1 thư mục, đến thư mục thứ 2 ,3 ,4,.... sẽ không ghi kế tiếp từ vị trí đĩa trống. như thế này: giả sử ổ C có 40gb, nó sẽ có 30 ô vuông dử liệu khi '' Gom" xong 1 thư mục vào 1 ô vuông dử liệu , nhưng ô vuông này vẫn còn trống, thì đến thư mục thứ 2 nó sẽ ghi sang ô vuông thứ 2, và thư mục thứ 3, 4 ,.... đến hết, chứ không ghi kế tiếp.

**** Điều này có thể đúng hay sai, nên đem ra bàn luận để khỏi ấm ức trong lòng. Bạn hiểu thế này nhé: vì khi chạy hệ điều hành ổ cứng phải đọc ghi dữ liệu liên tục, mà ổ đĩa quay với vận tốc rất lớn nên vị trí lưu trữ sẽ thay đổi tiên tuc. Từ đó sinh ra phân mảnh. Nói như vậy đồng nghĩa với việc trên ổ C sẽ bắt buộc có nhiều file phải bị phân mảnh, dù bạn chống phân mảnh liên tục thì nó vẫn bị phân mảnh, Khoảng 1 tháng bạn nên chống phân mảnh một lần chứ không nên làm nhiều, đừng phí phạm thời gian vào những việc vô nghĩa!

Bạn có thể dời file paging file ra ổ khác nhưng mấy file còn lại bạn nên để yên

>>>>Nếu máy bạn mạnh thì bạn hãy quên luôn cái phân mảnh này đi!
By Ezhno
#649824 Bạn hiểu thế này nhé: vì khi chạy hệ điều hành ổ cứng phải đọc ghi dữ liệu liên tục, mà ổ đĩa quay với vận tốc rất lớn nên vị trí lưu trữ sẽ thay đổi tiên tuc. Từ đó sinh ra phân mảnh. Nói như vậy đồng nghĩa với việc trên ổ C sẽ bắt buộc có nhiều file phải bị phân mảnh, dù bạn chống phân mảnh liên tục thì nó vẫn bị phân mảnh, Khoảng 1 tháng bạn nên chống phân mảnh một lần chứ không nên làm nhiều, đừng phí phạm thời gian vào những việc vô nghĩa!

Bạn có thể dời file paging file ra ổ khác nhưng mấy file còn lại bạn nên để yên

>>>>Nếu máy bạn mạnh thì bạn hãy quên luôn cái phân mảnh này đi! à, đó giờ mình toàn nghĩ vị trí lưu trữ sẽ cố định, nên cố chống phân mảnh, thế mình phân vùng lại Ổ C dung lượng cao ~200gb, còn lại ổ D như thế sẽ ổn không nhĩ
By ngaynho_demmong_lebathoi102

Mình nhắc lại lần nữa, khái niệm phân mảnh tính trên sự nguyên vẹn dữ liệu chứ không tính trên vị trí files, folders, khi một file bị chia cắt thì mới là phân mảnh (folders cũng là một dạng file nên nếu các file trong folder không nằm chung với nhau là phân mảnh folder). Do đó không có gì ngạc nhiên khi chống phân mảnh xong, nhìn vào sơ đồ dữ liệu ổ đĩa bạn vẫn thấy những vùng có dữ liệu chen vào các vùng trống. Do đó nếu ổ đĩa bạn lớn, dữ liệu chiếm ít thì không cần thiết chạy chống phân mảnh (thường xuyên).

Mỗi chương trình có cách sắp xếp riêng do đó có khi bạn vừa chạy chống phân mảnh của windows xong, chạy chương trình khác nó vẫn sắp xếp lại. Chính vì vậy chúng ta nên dùng chỉ một chương trình để chạy chống phân mảnh.
Kết nối đề xuất:
Learn Synonym