Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By sacdep1000can
#649545 - đầu tiên máy mình chỉ có 3 ổ đĩa là C(50g) tiếp đến là D(150g) cuối cùng F(270g)

- có rất nhiều chuyện mình không hiểu:

1. khi ổ đĩa C đầy mình đã cắt bớt dung lượng của DF định chuyển vào C nhưng nó không cho? nhưng mình dùng phân vùng chống đó tạo thêm ổ đĩa khác thì được. why?

2. ổ đĩa D có dung lượng 150g nhưng nó chỉ cho cắt 50g. F dung lượng 270g mình không cắt nhiều nhưng hình như cũng chỉ cắt dc 170g còn 100g nó không cho cắt. mình cũng không hiểu tại sao??

3. thời gian sau do nhu cầu sử dụng mình đã tạo thêm 1 số phân vùng khác( lấy dung lượng từ DF) nhưng chia dư nhiều quá nên mình đã cắt bớt để trả lại dung lượng lại cho DF để chứa phim nhưng hậu quả là không trả lại được. nó không cho trả nữa dung lượng lấy từ DF nhưng trả lại cho chính nó thì không được. why?

các bạn ai biết giải thích giùm mình nhé, quan trọng là làm sao có thể tự do muốn cắt bao nhiêu thì cắt muốn chia bao nhiêu thì chia, để dễ dàng quản lý mình không hiểu biết nhiều mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

By Dannie
#649805 1.hai ổ muốn cắt cho nhau thì phải là 2 ổ gần nhất,ví dụ như c với d thì được

mấy cái sau không rõ lắm
By nhox_lj
#649806 Làm gì mà chia lắm ổ thế kia

2~4 ổ là đủ rồi
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!

Dựa trên cấu tạo, cách làm việc của ổ đĩa cứng và hệ thống (đặc biệt là Windows), ta có thể thấy việc phân chia ổ đĩa thành nhiều phân vùng có các ưu điểm sau:

Tách hệ điều hành (OS) và dữ liệu các nhân của người sử dụng. Giúp quản lý, sao lưu, phục hồi… với OS mà không ảnh hưởng tới dữ liệu.

Sử dụng nhiều OS trên cùng một đĩa cứng.

Tạo khu vực riêng cho bộ nhớ ảo, tệp phân trang của OS.

Quản lý các vùng dữ liệu độc lập. Một phân vùng lỗi sẽ không ảnh hưởng tới các phân vùng khác.

Dễ quản lý dữ liệu riêng tư bằng các biện pháp cần thiết cho cả một phân vùng (vd: mã hóa)

Tăng tốc độ truy xuất dữ liệu trong một phần vùng: Về mặt phần cứng, đầu từ dễ dàng hoạt động liên tục hơn trong phạm vi hẹp. Về mặt phần mềm, truy xuất tập tin từ bảng quản lý tập tin (ví dụ như $MFT của NTFS) càng nhỏ thì càng nhanh.

Tuy nhiên, phân vùng nói chung cũng có nhược điểm:

Giảm dung lượng lưu trữ của HDD (tăng dung lượng - ngầm - cần để quản lý lưu trữ cho từng phân vùng)

Giảm năng lực lưu trữ thực của đĩa (ví dụ HDD bạn có 2 phân vùng, mỗi phân vùng còn trống 10GB, bạn không thể copy một file 15GB vào đâu mặc dù HDD của bạn thực sự còn trống đến 20GB).

Tăng khả năng phân mảnh dữ liệu -> giảm tốc độ truy xuất chung, giảm khả năng cứu dữ liệu nếu lỗi phân vùng.

Chậm quá trình di chuyển tập tin trong đĩa (nếu cùng phân vùng, Windows sẽ thực hiện sửa địa chỉ trên MFT - thao tác move coi như xong, nhưng nếu khác phân vùng Windows sẽ phải thực hiện việcmove khối dữ liệu thực sự)

Giảm tốc độ truy xuất dữ liệu trung bình toàn hệ thống: Các khu vực dữ liệu thường xuyên được truy xuất trên toàn bộ đĩa (theo thống kê của Windows) sẽ không gom được vào 1 vùng, giảm khả năng tối ưu đường đi của đầu đọc.

Vì vậy, nên chia ổ cứng thành vài phân vùng để quản lý nhưng đừng quá nhiều, trừ các phân vùng hệ điều hành thì các phân vùng dữ liệu: mỗi phân vùng nên để khoảng 20-25% dung lượng của toàn ổ đĩa cứng là tốt nhất.

By Mikel
#649807 Bạn hiểu rõ một số nguyên tắc chính của việc chia cắt ổ của Win:

1. windows chỉ chia cắt đến phần sectors có dữ liệu thì không chia được nữa (câu hỏi 2). Chính vì vậy bạn không thể lấy thêm dung lượng cắt cho dù dữ liệu trong ổ muốn cắt không nhiều (vì dữ liệu nằm rải rác trên ổ đĩa).

2. Khi cắt, phần tách ra luôn nằm ở bên phải ổ đĩa. Phần muốn sáp nhập vào phải nằm liền phải ổ muốn sáp nhập (câu hỏi 1).

3. Phần muốn nhập vào phải hoàn toàn không chứa dữ liệu (câu hỏi 3).

Cho dù với người có nhiều kinh nghiệm, thao tác chia tách, nhập ổ trong windows không dễ dàng gì do đó mình đề nghị bạn dùng phần mềm.

4. Bạn không nên chia nhiều ổ đĩa vì nhiều lí do. Thay vì chia nhiều ổ bạn chỉ nên chia 2 hay 3 ổ. Bạn nên tạo các thư mục chính trong ổ dữ liệu ví dụ: Softs, Download, Music, Videos, Pictures, Films... để dễ quản lí.

Mình sẽ hướng dẫn bạn chia lại toàn bộ ổ đĩa của bạn sau khi bạn cho mình biết bạn muốn chia thành mấy ổ và dung lượng của từng ổ (bằng phần mềm- không sợ mất dữ liệu).

hay nếu cần mình sẽ dùng Teamviewer thao tác trực tiếp trên máy bạn. Bạn gửi tin riêng vào hộp tin VNZ của mình, mình sẽ cho bạn nick Yahoo của mình và hẹn giờ.
By roomykite

1.hai ổ muốn cắt cho nhau thì phải là 2 ổ gần nhất,ví dụ như c với d thì được

mấy cái sau không rõ lắm

Bác này nói đúng đấy, 2 ổ chia/ cắt cho nhau phải ở cạnh nhau (tức khoảng đĩa trống bạn cắt ra phải gần với ổ C thì mới "khắc nhập" được.)

Còn nữa, cắt ổ đĩa thì dĩ nhiên không thể xén luôn cả phần dữ liệu đi được (chắc bác dùng phần mềm chia ổ ngay trên nền windows à?) Bác xem lại kỹ xem phần bác cắt có **ng chạm đến dữ liệu không?

Bác cũng không nên chia nhiều ổ quá làm gì! 4 ổ là nhiều rồi!
By sh0ck_ke_ta0
#649809 Làm gì mà chia lắm ổ thế kia

2~4 ổ là đủ rồi
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link! mình chia nhiều để tìm kiếm cho mau, đâu biết là nó có hại đâu.
By Heort
#649810 mình chia nhiều để tìm kiếm cho mau, đâu biết là nó có hại đâu. Chỉ còn cách là bác copy hết dữ liệu ra ổ ngoài rồi format hết lại (trừ ổ C) rồi dùng phần mềm chia lại từ đầu (nhớ vạch rõ kế hoạch chia ổ ra giấy rồi thực hiện nhé)
By the_ones2001
#649811 Bạn hiểu rõ một số nguyên tắc chính của việc chia cắt ổ của Win:

1. windows chỉ chia cắt đến phần sectors có dữ liệu thì không chia được nữa (câu hỏi 2). Chính vì vậy bạn không thể lấy thêm dung lượng cắt cho dù dữ liệu trong ổ muốn cắt không nhiều (vì dữ liệu nằm rải rác trên ổ đĩa).

2. Khi cắt, phần tách ra luôn nằm ở bên phải ổ đĩa. Phần muốn sáp nhập vào phải nằm liền phải ổ muốn sáp nhập (câu hỏi 1).

3. Phần muốn nhập vào phải hoàn toàn không chứa dữ liệu (câu hỏi 3).

Cho dù với người có nhiều kinh nghiệm, thao tác chia tách, nhập ổ trong windows không dễ dàng gì do đó mình đề nghị bạn dùng phần mềm.

4. Bạn không nên chia nhiều ổ đĩa vì nhiều lí do. Thay vì chia nhiều ổ bạn chỉ nên chia 2 hay 3 ổ. Bạn nên tạo các thư mục chính trong ổ dữ liệu ví dụ: Softs, Download, Music, Videos, Pictures, Films... để dễ quản lí.

Mình sẽ hướng dẫn bạn chia lại toàn bộ ổ đĩa của bạn sau khi bạn cho mình biết bạn muốn chia thành mấy ổ và dung lượng của từng ổ (bằng phần mềm- không sợ mất dữ liệu).

hay nếu cần mình sẽ dùng Teamviewer thao tác trực tiếp trên máy bạn. Bạn gửi tin riêng vào hộp tin VNZ của mình, mình sẽ cho bạn nick Yahoo của mình và hẹn giờ. nghe lời các bạn bjo mình sẽ chia ít phân vùng lại xem có ổn không, nếu không ổn thì sẽ nhờ bác mà bác dùng phần mềm gì? có dễ sử dụng không chỉ cho mình ln chứ mình đâu có bít sử dụng teamview đâu mắc công phiền phức bác.
By phuc_nguyen
#649812 mượn topic cho mình hỏi ké vấn đề sao: mình chia ổ cứng 500gb như sao: ổ C 40gb, ổ D 100gb, ổ E còn lại.

mình sử dụng trình chống phân mảnh của windows 7, Ổ E mình không chứa bất kì dử liệu gì, nhưng tại sao lại báo ổ E bị phân mảnh 2% ạ( lúc trước 1%, giờ lên 2), đáng lẻ ra chỉ chống phân mảnh ổ c và d là đủ , nhưng tại ngứa tay nên phân mảnh luôn ổ E thì phát hiện thế
By Aundre
#649815 Phần mềm cũng dễ sử dụng nhưng bạn phải biết cách sử dụng. Hướng dẫn đủ các phần chắc mình phải lập một topic với hình ảnh mất cả buổi :

EaseUS Partition Master 9.2.1 Professional Edition.rar (20.8 MB)
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!

(Bạn đăng kí tài khoản free trên Bấm vào đây để đăng nhập và xem link! và dùng Chrome để download).

Mình hướng dẫn bạn vài điểm chính:
1. Gộp partition:

- Bạn chọn Merge partition, chọn 2 partition sẽ merge (nhập vào). Bạn chọn partition cần giữ lại trong ô Merge selected partitions to. Vd: merge E vào D, bạn chọn D ở Merge selected partitions to. Dữ liệu của ổ đĩa bị nhập vào sẽ được chương trình đặt trong một thư mục của ổ D, bạn có thể đặt tên lại hay dùng tên mặc định.

- Sau khi hoàn tất việc sáp nhập ổ, bạn sẽ thấy ổ E bị mất và chỉ còn ổ D với dung lượng mới. Nếu cần thay đổi thì bạn click vào Refresh trên thanh Menu và làm lại, còn khi đã quyết định thì bạn click Apply, chương trình cần restart máy và tiến hành sáp nhập.

- Bạn tiếp tục nhập L vào T (giữ lại T), H vào F (giữ F) và cuối cùng bạn nhập nốt T vào F (giữ F). Như vậy sau các công việc trên ổ cứng của bạn chỉ còn lại đúng 3 partition C, D và F.

Mình nhắc lại với bạn là khi nào bạn click Apply thì chương trình mới làm việc. Còn nếu không, bạn chỉ làm để... xem cho biết. Điều này cũng hay vì bạn có thể thực tập tất cả các thao tác trên mà không cần ấn Apply, để xem được đến kết quả cuối cùng. Bạn cũng có thể thực hiện tất cả xong khi nào thấy tốt thì Apply một lần cũng được nhưng như vậy chương trình sẽ làm việc rất chậm- việc này chỉ dùng cho các bạn pro và không sợ bị cúp điện, pin đủ mạnh, lâu để chương trình làm việc.
2. Mở rộng partition:

- Chương trình hoàn toàn có thể lấy dung lượng từ bất kì partition nào cho để nhập vào partition cần mở rộng. Nhưng để đơn giản mình hướng dẫn bạn cho và nhận từ 2 partition cạnh nhau.

Trước nhất bạn xem D và E cần thay đổi như thế nào? Mình chỉ hướng dẫn chia 30GB từ D để nhập vào C, việc chia từ F cho D là tùy bạn.

a- Bạn chọn D rồi chọn Resize/Move partition. Trong cửa sổ Resize/Move partition, bạn giữ chuột ở cạnh trái của khung trên cùng vào kéo về phải cho đến khi Unllocated Space Before gần đúng 30GB (30000MB), click OK.

b- Bạn lại chọn ổ C và chọn Resize/Move partition. Trong cửa sổ Resize/Move partition, bạn giữ chuột ở cạnh phải của khung trên cùng vào kéo hết về trái, click OK.

c- Bạn xem dung lượng mới của ổ C và D có đúng như bạn muốn hay chưa, nếu chưa đúng thì bạn click Refresh hay Undo để làm lại phần chưa đúng. Khi đã quyết định bạn click Apply. Chương trình sẽ restart máy và tiến hành chia nhập.

- Tiếp tục như trên để tách dung luwjwong từ F cho D.

Hi vọng bạn đọc kĩ và sẽ chia lại partition hoàn toàn thành công.
Kết nối đề xuất:
Learn Synonym