caheotv

• Chỉnh First Boot Device trong BIOSUSB, nhấn [F10] để Save Change, sau đó sẽ Reboot.

• Trong quá trình Boot ấn [F8] rồi chọn từ USB, cài đặt như cài đĩa từ CD-ROM bt phải ko?

Giả sử:

| M` có USB 8GB, nếu Extract như vậy thì Files sẽ tùm lum!

| Sau khi Extract thì dung lượng USB còn khá nhiều, m` muốn Copy thêm 1 số Software vào USB để sau khi cài windows sử dụng thì có ảnh hưởng gì tới Boot của USB ko?

► Tại sao không tạo Folder rồi Extract vào đó?
-cái đó là tùy theo dòng máy bạn à, nếu như Hp or Compag thì [F10], còn đối với dòng Dell thì [Delete] or [F2], còn tùy thuộc vào dòng máy nữa bạn à.

- còn việc bạn muốn copy software vào thì bạn vẫn copy bình thường nhưng hay tạo 1 folder rùi copy vào mình khuyên bạn đừng nên **ng chạm tới máy file boot nhé.... Chúc bạn thành công!!

vanlinhna

Tổng hợp thêm cách dùng Ultra cũng hay và phổ biến đấy, sưu tập đầy đủ để anh em thấy cái nào dễ hiểu, dễ làm thì họ làm.

Như anh có 2 cái USB: 1 cái tạo usb cài win, 1 cái tạo đĩa boot, vứt mấy cái file ghost đa cấu hình, driver full, phần mềm cơ bản vậy là đi đâu khỏi cần cầm bộ đĩa như hồi xưa. Cũng là ý kiến hay, chắc để tối rảnh mới viết bài được . Em thì hay đi cài máy nên mấy công cụ boot này khá nhiều, em có file ghost đa cấu hình cũng vứt đó mà chưa dùng lần nào, toàn cài bản gốc cho người ta không

Kelby

• Nếu chỉ tạo Folder chứa Software để sử dụng sau khi cài chắc có ảnh hưởng ko?

• Chỉ cần không tạo Folder chứa Extract File là được phải ko?

• Kiểm tra thế nào vậy? Bonus cho AE vài tấm!

P/s:

• Cứ tưởng down được ISO về là xong rồi!

• Thím chưa trả lời câu này! các bạn có thể dùng phần mền này để kiểm tra ÚB của mình có làm thành công và có boot được không!

Jerry_mouse

Tổng hợp thêm cách dùng Ultra cũng hay và phổ biến đấy, sưu tập đầy đủ để anh em thấy cái nào dễ hiểu, dễ làm thì họ làm.

Như anh có 2 cái USB: 1 cái tạo usb cài win, 1 cái tạo đĩa boot, vứt mấy cái file ghost đa cấu hình, driver full, phần mềm cơ bản vậy là đi đâu khỏi cần cầm bộ đĩa như hồi xưa. không cần quá nhiều cái USB đâu,1 cái là đủ rùi....Mình có viết 2 bài về đề tài boot từ USB và Boot từ ổ cứng di động. các bạn vào đây xem ủng hộ nhé

@immortalman9 :Bài viết chưa nêu rỏ mục đích muốn đạt đến là gì??? Cái này nếu không am hiểu về boot nếu đọc có thể chẳng hiểu bạn muốn nói gì.

Hơn nữa cũng không nhất thiết phải hiểu về Bios do mục đích chỉ là khởi động từ USB thôi...cái này tùy vào dòng máy VD: Acer nhấn F12,Dell F12....

bjm_skull

Cũng là ý kiến hay, chắc để tối rảnh mới viết bài được . Em thì hay đi cài máy nên mấy công cụ boot này khá nhiều, em có file ghost đa cấu hình cũng vứt đó mà chưa dùng lần nào, toàn cài bản gốc cho người ta không Sử dụng quen cái nào thì m dùng thôi, đạt mục đích là ok, anh đi cài máy toàn cài cho họ XP nên vẫn sử dụng bản của Thành An và 1 bản của IT-Quảng Nam, Win7 thì cũng có 1 bản Thành An và Nguyễn Hải. Cũng k cập nhật thêm, tại sao chú k update luôn các bản ghost đã test cho anh em luôn.

không cần quá nhiều cái USB đâu,1 cái là đủ rùi....Mình có viết 2 bài về đề tài boot từ USB và Boot từ ổ cứng di động. các bạn vào đây xem ủng hộ nhé

@immortalman9 :Bài viết chưa nêu rỏ mục đích muốn đạt đến là gì??? Cái này nếu không am hiểu về boot nếu đọc có thể chẳng hiểu bạn muốn nói gì.

Hơn nữa cũng không nhất thiết phải hiểu về Bios do mục đích chỉ là khởi động từ USB thôi...cái này tùy vào dòng máy VD: Acer nhấn F12,Dell F12....
Có 2 cái nên thích cài windows từ USB thì dùng 1 cái, còn bung ghost, chia ổ, test ổ, vào mini windows...thì vào 1 cái.

Aurelius

Sử dụng quen cái nào thì m dùng thôi, đạt mục đích là ok, anh đi cài máy toàn cài cho họ XP nên vẫn sử dụng bản của Thành An và 1 bản của IT-Quảng Nam, Win7 thì cũng có 1 bản Thành An và Nguyễn Hải. Cũng k cập nhật thêm, tại sao chú k update luôn các bản ghost đã test cho anh em luôn. Trước thì em hay dùng UltraIso để tạo Boot cho USB để cài nhưng giờ 99% máy em cài bây giờ đều cài từ ổ cứng (file .iso mount vào ổ cứng hoặc dùng NTSetup) chứ không dùng USB để cài nữa, tốc độ cài của nó rất nhanh. Chỉ mất công copy file ISO vào ổ cứng thôi nhưng cũng không quan trọng vì em dùng cái USB 32GB 3.0 nên tiết kiệm khá nhiều thời gian.

Riêng các bản ghost thì em không rành lắm vì chỉ để đó để chữa cháy những trường hợp người ta cần gấp (nhưng chưa dùng lần nào cả vì chưa có cháy để chữa ). Với lại em cũng không thích Ghost đa cấu hình cho lắm

• Chỉnh First Boot Device trong BIOSUSB, nhấn [F10] để Save Change, sau đó sẽ Reboot.

• Trong quá trình Boot ấn [F8] rồi chọn từ USB, cài đặt như cài đĩa từ CD-ROM bt phải ko?

Giả sử:

| M` có USB 8GB, nếu Extract như vậy thì Files sẽ tùm lum!

| Sau khi Extract thì dung lượng USB còn khá nhiều, m` muốn Copy thêm 1 số Software vào USB để sau khi cài windows sử dụng thì có ảnh hưởng gì tới Boot của USB ko?

► Tại sao không tạo Folder rồi Extract vào đó?
Bạn lên GG tìm hiểu cách phân vùng cho USB của bạn bạn nhé, như bạn nói thì khi giải nén file sẽ tùm lum, bạn lên GG tải 1 số phần mềm phân vùng về để chia USB thành 2 vùng, 1 vùng có dung lượng vừa đủ để chứa vừa đủ các file boot, vùng còn lại để lưu dữ liệu

thisi_baby

immortalman9 up lại ảnh nhé, nhỏ quá m` không nhìn thấy gì cả!

• Bạn nào biết cách kiểm tra file ISO boot được hay không = Phần mềm nào thì hướng dẫn chi tiết cho m` với, Bonus thêm ảnh càng tốt!

• Nếu Extract File từ ISO vào USB rồi để nguyên đó, tạo thêm Folder để chứa các Phần mềm khác thì không ảnh hưởng tới việc cài windows đúng ko?

P/s:

• M` không xài Ghost, Hiren's Boot bao giờ nên đừng sử dụng từ Boot nhiều quá nhé, loạn lắm!

• Mỗi người hiểu theo 1 ý!

recwar2004

immortalman9 up lại ảnh nhé, nhỏ quá m` không nhìn thấy gì cả!

• Bạn nào biết cách kiểm tra file ISO boot được hay không = Phần mềm nào thì hướng dẫn chi tiết cho m` với, Bonus thêm ảnh càng tốt!

• Nếu Extract File từ ISO vào USB rồi để nguyên đó, tạo thêm Folder để chứa các Phần mềm khác thì không ảnh hưởng tới việc cài windows đúng ko?

P/s:

• M` không xài Ghost, Hiren's Boot bao giờ nên đừng sử dụng từ Boot nhiều quá nhé, loạn lắm!

• Mỗi người hiểu theo 1 ý!
trích "• Bạn nào biết cách kiểm tra file ISO boot được hay không = Phần mềm nào thì hướng dẫn chi tiết cho m` với, Bonus thêm ảnh càng tốt!" mình biết câu này, nên mình trả lời nhé. Bác dùng UltraISO mở file ISO lên nếu boot dc thì nó sẽ có chữ như trong hình này:

sang_pur_29

Bác dùng UltraISO mở file ISO lên nếu boot dc thì nó sẽ có chữ như trong hình này! • Cứ thấy dòng Bootable CD/DVD là OK phải không bạn?

• Chỉ cần như vậy là đủ rồi à?

P/s:

• Khi cài windows xong nó có tự nhận ổ đĩa, chuột, bàn phím, ... cho m` luôn ko?

• Hay phải tải thêm Drivers?

• M` cài = đĩa quen rồi nên không rõ mấy vấn đề này, nhỡ cài xong không nhận gì thì ...

[/B

P/s:

• Khi cài windows xong nó có tự nhận ổ đĩa, chuột, bàn phím, ... cho m` luôn ko?

• M` cài = đĩa quen rồi nên không rõ mấy vấn đề này, nhỡ cài xong không nhận gì thì ... [/color] Cài bằng USB cũng giống như CD/DVD thôi, sau khi cài cũng phải tải driver cài thêm cho máy

heo_boo_un_in

• Cứ thấy dòng Bootable CD/DVD là OK phải không bạn?

• Chỉ cần như vậy là đủ rồi à?

P/s:

• M` cài = đĩa quen rồi nên không rõ mấy vấn đề này, nhỡ cài xong không nhận gì thì ...
Nó không khác gì so với cài windows từ đĩa cả, bạn lưu ý là thường thì những thiết bị như bạn nói ổ đĩa, chuột, bàn phím nó sẽ tự nhận (Có chế độ Plug and Play mà) còn các driver như card mạng, card màn hình, card âm thanh thì là những cái bạn hay phải cài thêm cho nó.

moon_nontop_9x

Nó không khác gì so với cài windows từ đĩa cả, bạn lưu ý là thường thì những thiết bị như bạn nói ổ đĩa, chuột, bàn phím nó sẽ tự nhận (Có chế độ Plug and Play mà) còn các driver như card mạng, card màn hình, card âm thanh thì là những cái bạn hay phải cài thêm cho nó. • Chuẩn rồi! Đúng ý m` muốn hỏi!

• M` toàn update Drivers = Phần mềm của hãng thứ 3, tự tìm thì lung tung hết cả lên!

• Chả biết đâu mà lần!

tocngan1986

• Chuẩn rồi! Đúng ý m` muốn hỏi!

• M` toàn update Drivers = Phần mềm của hãng thứ 3, tự tìm thì lung tung hết cả lên!

• Chả biết đâu mà lần!
Tìm theo Main cho chuẩn, khi cài XP thì thường cài thêm khá nhiều driver còn Win7,8 tự nhận driver nên khi đó thiếu cái nào thì cài vào. XP m lười thì hay dùng những driver full như easy driver, wan driver...

Caine

Cách này mới nghe thấy. Từ trước tới giờ mình toàn dung phần mềm chuyên dung của nó. Đã có ai test chưa vậy?

nhichi_1996

hồi nào giờ chỉ biết dùng ULTRAISO chứ không biết cái này, nhưng chưa có yêu cầu cài windows nên chưa thử, với lại Boot từ usb thì chỉ cần nhấn F12 khi khởi động là được rồi đâu cần gì vào bios làm chi phiền phức

tientien1381

Cách này mới nghe thấy. Từ trước tới giờ mình toàn dung phần mềm chuyên dung của nó. Đã có ai test chưa vậy? Chủ topic test rồi mới đăng bài đó bạn

hồi nào giờ chỉ biết dùng ULTRAISO chứ không biết cái này, nhưng chưa có yêu cầu cài windows nên chưa thử, với lại Boot từ usb thì chỉ cần nhấn F12 khi khởi động là được rồi đâu cần gì vào bios làm chi phiền phức Đúng là đa số máy hiện giờ đều có thể chọn boot như vậy nhưng nhiều máy thời Napoleon thì bắt buộc phải vào chỉnh BIOS mới cho phép cài từ USB được (mấy máy kiểu này mình gặp hoài )

kenvil_cz

Chủ topic test rồi mới đăng bài đó bạn

Đúng là đa số máy hiện giờ đều có thể chọn boot như vậy nhưng nhiều máy thời Napoleon thì bắt buộc phải vào chỉnh BIOS mới cho phép cài từ USB được (mấy máy kiểu này mình gặp hoài ) cụ thể mình xài main G31 MV-K của Foxconn, có menu boot USB, thế mà khi chọn nó vào thẳng windows luôn, phải vào BIOS chỉnh vài thứ! haiz...!

BOFamily_vn

chỉ là giải nén file iso rồi đưa vào usb

z dùng winzip, win7z.... cũng được phải hok • Chỉ cần soft có hỗ trợ định dạng ISO là được!

Các chủ đề có liên quan khác