Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...
Nội quy chuyên mục: Hỏi đáp mọi chủ đề liên qua đến công nghệ thông tin, internet, lập trình, SEO...

- Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

- Ai cần download driver hay Firmware cho máy tính máy in, thì vào đây nhé, tìm gì cũng có Driver 360

- Cập nhật tin tức với Mr Công nghệ tại đây
By iamabighappyfish
- Nếu tạo Folder thì USB sẽ không boot được (vì máy sẽ không biết phải boot cái gì ) • Nếu chỉ tạo Folder chứa Software để sử dụng sau khi cài chắc có ảnh hưởng ko?

• Chỉ cần không tạo Folder chứa Extract File là được phải ko?

- Muốn kiểm tra boot được không thì bạn phải xài công cụ sửa file ISO chuyên dụng như Dtools, UltraISO hay PowerISO! • Kiểm tra thế nào vậy? Bonus cho AE vài tấm!

P/s:

• Cứ tưởng down được ISO về là xong rồi!

P/s:

• Cài = USBFormat, Delete, ... được các phân vùng ko?
• Thím chưa trả lời câu này!
By daigiabacky_0808

• Chưa cài = USB bao giờ, hóa ra là luôn và ngay à?

• Bạn đã thử chưa? Nếu được thế thì tạo Folder cho gọn!

• M` tưởng Setup tự nó nhận Files?

• Làm thế nào để nhận biết được tệp tin ISO boot đượcko boot được?

P/s:

• Cài = USBFormat, Delete, ... được các phân vùng ko? Mình tưởng cái này ai cũng biết chứ, chắc để cập nhật thêm trong phần "4 cách cài windows ở topic mình thôi". Một file .iso boot được thì nó cần có những file tạo boot (vd: grldr, ...), còn những file DATA, nhạc, phim bình thường thì không boot được

Cài bằng USB cũng giống như cài từ đĩa nhưng nhiều ưu điểm hơn. Bạn đọc thêm ở topic dưới chữ ký của mình là rõ
By weboys_lovely_nhoclun

• Nếu chỉ tạo Folder chứa Software để sử dụng sau khi cài chắc có ảnh hưởng ko?

không bạn nhé!

• Chỉ cần không tạo Folder chứa Extract File là được phải ko?

Đúng rồi.

• Kiểm tra thế nào vậy? Bonus cho AE vài tấm!

Vừa Edit bên trên xong

• Cứ tưởng down được ISO về là xong rồi!

Thường thì những bản windows xịn đương nhiên là boot được nên chắc không cần kiểm tra cũng được!

• Thím chưa trả lời câu này!

Format, delete vô tư Chỉ cần đừng Format USB là được
By thaihaianthaihaian
#648530 Rất đơn giản mà nghe như bạn nói cũng hiệu quả nhỉ, Winrar ngoài nén, cắt,...còn nhiều chức năng nhỉ. Với Win7, Win8 có bạn nào Test chưa?

Theo m thì tạo cách này thì khi cài m bấm F8 rồi chọn boot từ USB sẽ hay hơn là chỉnh trong BIOS sau lại chỉnh lại.

Như bạn Traibao có đề cập là giải nén vào thư mục nhìn cho gọn thì theo m hiểu là phải giải nén vào thư mục gốc chứ cho vào thư mục sẽ k boot được. Và khi tạo usb cài windows kiểu này thì m vẫn có thể copy những phần mềm, driver,...vào USB và dùng như bình thường (M cũng hay làm vậy)
By traigocong2023
#648531 Theo m thì tạo cách này thì khi cài m bấm F8 rồi chọn boot từ USB sẽ hay hơn là chỉnh trong BIOS sau lại chỉnh lại. Đúng như vậy, đa số máy bây giờ không cần chỉnh BIOS cũng có thể boot từ USB được thông qua F8 (cái này thấy đa số ở máy bàn, máy bàn của mình main Asus cũng toàn dùng phím này), ESC (laptop ASUS, Hp), F12 (Laptop Dell) ...

P/s: đây cũng là một cách trong nhiều cách tạo USB boot để cài win, xin thép chủ thớt cho mình giới thiệu bài viết ở topic của mình nhé
By Noni_ieudychokeo
#648532 Đúng như vậy, đa số máy bây giờ không cần chỉnh BIOS cũng có thể boot từ USB được thông qua F8 (cái này thấy đa số ở máy bàn, máy bàn của mình main Asus cũng toàn dùng phím này), ESC (laptop ASUS, Hp), F12 (Laptop Dell) ...

P/s: đây cũng là một cách trong nhiều cách tạo USB boot để cài win, xin thép chủ thớt cho mình giới thiệu bài viết ở topic của mình nhé Tổng hợp thêm cách dùng Ultra cũng hay và phổ biến đấy, sưu tập đầy đủ để anh em thấy cái nào dễ hiểu, dễ làm thì họ làm.

Như anh có 2 cái USB: 1 cái tạo usb cài win, 1 cái tạo đĩa boot, vứt mấy cái file ghost đa cấu hình, driver full, phần mềm cơ bản vậy là đi đâu khỏi cần cầm bộ đĩa như hồi xưa.
By timbaland_3107
#648533 -cái đó là tùy theo dòng máy bạn à, nếu như Hp or Compag thì [F10], còn đối với dòng Dell thì [Delete] or [F2], còn tùy thuộc vào dòng máy nữa bạn à.

- còn việc bạn muốn copy software vào thì bạn vẫn copy bình thường nhưng hay tạo 1 folder rùi copy vào mình khuyên bạn đừng nên **ng chạm tới máy file boot nhé.... Chúc bạn thành công!!
Kết nối đề xuất: