uyenchuongsgn

Em xài windows Vista

Lúc bật máy thì chỉ hiện màn hình màu xanh nhạt

Bật safe mode thì vẫn bất khởi động explorer

Không có thanh taskbar

Bật Task Manager lên, chọn New Task rồi bấm vào explorer hay explorer.exe đều bất được.

Lúc bật máy lên,bấm F8 để vào chỗ autofix nhưng bất tìm ra lỗi. Hồi trước có bấm thử Back up vào ổ C. Tại vì máy mới mua nó vừa cho mỗi ổ C nên bất biết cách chia ra ổ D,E...

Bật Task manager lên,gõ C:/ thì bất được. Nhưng bấm Brower thì có thể tìm đến file mình cần chạy,nhưng bất thể khởi động file explorer theo cách này. Đã download Bkav về, xài luôn cả AVG update đầy đủ nhưng quét virus bất tìm ra con nào.

P/S: Em còn giữ 2 cái đĩa win. Nhưng hình như chỉ có tác dụng cài lại thôi. Em biết cách cài,nhưng mà cài lại thì mất hết giữ liệu. Mà em bất có cái USB nào nhiều đến mấy chục gb để back up. Xin đừng trả lời với em là : Cài Kaspersky,Bitdefende.... này nọ,quét virus coi có được không? Hay là thử cài lại windows đi, hay là thử repair xem.

Cầu xin các pro giúp em...

Baxter

Vấn để của bạn bây giờ cách giải quyết tốt nhất là chia lại ổ. Bạn yêu tâm là chia lại ổ bất hề bị mất dữ liệu. Có 2 cách chia như sau:

1. Vào Disk Manager, Chọn ổ C rồi Shrink Volume xuống, ví dụ tui chỉnh xuống 50GB. Phần dư còn lại làm ra (tạo) partition ra thành một ổ D. hay 2 ổ nữa, tùy bạn. Cách này tuyệt cú đối an toàn.

2. Cách 2, dùng đĩa boot để chia lại ổ. Nếu dùng đĩa boot thì bạn dùng phần mềm Arcroniss là an toàn nhất. Đừng dùng pqmagic nhé.

Chia được ổ rồi thì bạn có thể cài lại windows hay ghost mà không lo mất dữ liệu nữa -> Chúc may mắn.

Các chủ đề có liên quan khác