Các anh em cho em hỏi tí dc ko?em có 1 đầu dây cổng USP (cắt ra từ con chuột,lấy cổng USP) và 1 cái quạt Fan cho case ,tức là em muốn nối cho cái Fan ấy với cổng USP ->tức là muốn quạt vận hành bằng cổng USP cắm vào lổ USP,thì mình nối dây như thế nào. dây của USP có 4 dây Xanh dương, xanh lá, đỏ , vàng . còn Fan chỉ có 2 dây Đỏ và Đen. anh em chỉ mình cách nối nhé,thanks.

Nguyên nhân là muốn làm cái đế quạt thổi cho Laptop ^^ .anh em giúp nhé

hoang_du_88

quạt thì cắm đại vào 2 dây, thấy nó chạy đủ mạnh và đúng chiều thì ok thôi (đảo 2 dây là đảo chiều)

tranduyanhlaai

Đầu tư lấy con Quạt thông gió này này bạn êi

Khỏi mất công nối làm gì cho mệt .Chấp 10 cái laptop luôn

tammao1994

Cổng USB có cấp đủ điện cho quạt chạy không nhỉ?Mình chưa thử cái này

ayyocan_nang

nếu bạn có máy đo thì tốt không thì thử từng dây, dây nào quạt quay mạnh thì nối vs nhau

Gilbert

Bạn đi mua 1 cái Notepal hiệu Manhattan giá 150$, dùng nguồn từ USB, 3 quạt 6cm; kích thước: 31 x 23cm, vừa gọn, vừa đẹp, đảm bảo kỹ thuật tản nhiệt cho laptop, khỏi làm chi cho mệt, có khi uổng công.

Ý tưởng của bạn đủ để tôn bạn làm thánh. Cục charge của Laptop được thiết kế để cung điện thế cho máy, vừa charge pin. Giờ lại phải cung điện cho cái của nợ Fan (Case), mà lại cung qua cổng USB của máy nữa chứ, khi máy đang hoạt động với công suất cao. Lợi thì chẳng thấy nhưng mình thấy bao nhiêu hiểm họa đang chực chờ.

ScIymgeour

Bạn đi mua 1 cái Notepal hiệu Manhattan giá 150$, dùng nguồn từ USB, 3 quạt 6cm; kích thước: 31 x 23cm, vừa gọn, vừa đẹp, đảm bảo kỹ thuật tản nhiệt cho laptop, khỏi làm chi cho mệt, có khi uổng công. Em thấy người ta mua cái này và cắm điện 220V vào tản nhiệt cho laptop thì phải,chứ dùng cổng USB cấp điện thì e rằng tổn thọ cho cái máy mất

Mathieu

Ý tưởng của bạn khá hay đó.

Nhưng nếu thế thì sẽ gây ra nhìu rủi ro đấy.

Theo ý mình thì bạn có thề mua 1 cái Notepal như bạn anhhaihet thì hay hơn

bx_ofme2000

Các anh em cho em hỏi tí dc ko?em có 1 đầu dây cổng USP (cắt ra từ con chuột,lấy cổng USP) và 1 cái quạt Fan cho case ,tức là em muốn nối cho cái Fan ấy với cổng USP ->tức là muốn quạt vận hành bằng cổng USP cắm vào lổ USP,thì mình nối dây như thế nào. dây của USP có 4 dây Xanh dương, xanh lá, đỏ , vàng . còn Fan chỉ có 2 dây Đỏ và Đen. anh em chỉ mình cách nối nhé,thanks.

Nguyên nhân là muốn làm cái đế quạt thổi cho Laptop ^^ .anh em giúp nhé fan case nó 12V còn cổng USB nó chỉ có tối đa là 5v mà thôi

Barrlow

Chức năng 4 dây của USB nó như sau:

Theo đó:

- Dây đỏ(VCC) là nguồn dương.

- Dây đen(GND) là nguồn âm.

Thích thì bạn cứ nối dây vào, còn chạy hay không là chưa biết
fan case nó 12V còn cổng USB nó chỉ có tối đa là 5v mà thôi - Bạn có thể áp dụng để làm đèn led chiếu sáng bàn phím được.

chính cmn xác các bạn à.chẳng qua trên chổ mình làm viec.có 1 con nhỏ dùng Laptop.cái đế tản nhiệt có tới 2 cây quạt.cái đế rất đơn giản va gọn.1 cái bề mặt kim loai cá gắn 2 cây quat Fan đầu dây dc nối lại với nhau (có 1 điểm nối dán băng keo cách điện) và đầu dây ra là cổng USP. thấy nó xài thế nên mình mới thử xem sao đó mà. nhưng đúng là quạt chạy yếu xìu.giờ chưa biết tính sao.chắc kế hoạch phá sản rùi.

Đúng rồi bạn quạt USB dùng nguồn 5vdc,như bạn oxit09 nói.còn chạy yếu bạn ghé mấy chổ điện tử kiếm quạt 5v,dùng vừa vừa thôi.kẻo laptop quá tải,dẫn đến cháy cục adapter.hay mainboard đó.

lk_nlw

a,thi tai thay cai "Notepal" cua con nho ban don gian.có 2 fan nhin y như cái fan cua minh va dc nối bằng đầu dây USP rồi từ đó cắm vào Laptop = cong USP.nen minh tưởng quy lut65 cung thế .1 Fan noi đầu dây USP roi gan vao laptop = cong usp. no lam dc thi minh lam dc,can gi ton tien mua.thế là mình thử .2 cai tren nó giong y chang nhau nhung sao quat minh yếu mà quạt nó ok.cung cam USP thì Notepal cung hut điện của Laptop lam chu dau co khác gi

Các chủ đề có liên quan khác