khinh_bi

chào các bác, hiện giờ em đang xài con soni vaio, i3 và mới mua được hơn 1 năm. xài win7 32bit. hiện máy em đang gặp 1 số rắc rối mà em không biết rõ nguyên nhân và cách sửa chữa. chuyện như sau. lúc mới mang về nó chạy rất tốt nhưng khi cho bà chị mượn xài 1 thời gian máy em nó có những biểu hiện như:

thứ 1: con chuột của máy có vấn đề nặng, khi mở máy được mấy phút đầu chuột chạy bình thường, sau 5 phút đó nó bắt đầu có những biểu hiện như... chạy lung tung, tự click dù mình không **ng đến chuột. rất khó điều khiển. khi vào wed hay lăn con trỏ giữa nó giật lên xuống liên tục và không kéo được xuống trang

thứ 2: máy em không biết có vấn đề gì về ổ cứng không, em đang xài được 1 lúc là tự nhiên máy đơ, không thể sử dụng được và phải tắt bằng nút trên máy.

em đã giải quyết bằng nhiều cách như:

dùng chuột ngoài>>>> không ăn thua, vẫn thế

cài lại windows vì em nghĩ do bị vi rut hay hư windows >>> vẫn như cũ không cải thiện được gì.

em post bài này mong các anh có kinh nghiệm giúp em vì em cần máy làm việc. các bạn muốn có thêm thông tin gì vô phần bình luận em sẽ trả lời ạ

cần phần mềm hay sửa thế nào mong các bạn nói rõ, hay hư gì để em mang đi sửa không bị chặt chém

Thank các pro

Trường hợp của bạn hiện giờ cần tháo toàn bộ máy vệ sinh là điều đầu tiên, check lỗi ram và ổ cứng. Nếu bạn đang dùng kết hợp với pin thì tháo pin ra chạy bằng nguồn trực tiếp thử. Lỗi của bạn thông thường là do lỗi nguồn hay đã lỗi main.

Stanedisc

Máy bạn có vấn đề nặng rùi đấy.

Cần đem máy ra trung tâm sữa chữa để check lại toàn bộ phần cứng, linh kiện và các thiết bị bên trong thân máy chứ đừng **ng j tới các soft, chúng không có liên quan j trong vụ này đâu

sorryilove_you

Chỉ có bảo hành thôi bác. lỗi nhiều mà nói trên này không rõ được. có thể vấn đề về main rồi. thử thay chuột khác xem dk không sợ chuột chập điện

Quarrie

Có phải máy được cài sẵn windows 8 bản quyền ko???

Nếu đúng thì bạn vào taskmanager xem phần DISK xem có bị tình trạng 100% ko, nếu đúng thì Phần mềm để tìm người giải quyết

Thaddeus

DISK 100% là bênh kinh niên của W8 rồi bạn, hầu hết ai chả bị, mình xài W7 chả mấy khi bị lên W8 phát 100% cả ngày =,=!

Cơ mà chủ topic xài W7 mà =,=!

Các chủ đề có liên quan khác