katty2012000

Sau này cứ up hết bài post vào #1 nhé!

Đừng post bài rồi dẫn link nữa! Thank bạn đã góp ý, mình đang định thành lập 1 nhóm để ae nào cũng có thể sưu tầm thủ thuật rồi mình sẽ post lên #1 nhưng không biết thế nào, bạn có cao kiến gì chỉ minh với nhé

Ngày 12: Những thói quen công nghệ nên bỏ
Ăn công nghệ, uống công nghệ, làm việc công nghệ và ngủ cũng… công nghệ nên đôi khi chúng ta không biết rằng mình đang tự làm khó mình vì những thói quen không tốt.

1. Bỏ qua những phần mềm bảo mật

Có nhiều người “kinh nghiệm đầy mình” đến mức sẵn sàng dùng một chiếc máy tính có nối mạng mà không cần bất cứ một phần mềm bảo mật nào. Họ cho rằng, chỉ cần lưu ý với những trang web, đượng link mà họ bấm vào, email mà họ mở ra… sẽ giúp họ không cho bất cứ một con virus nào xâm nhập máy tính.

Đây là một quan niệm hết sức sai lầm vì những kẻ tấn công mạng ngày nay tinh vi và khốn khéo hơn chúng ta tưởng rất nhiều. Hãy dùng ít nhất một phần mềm bảo mật, kể cả đó là một phần mềm miễn phí với số chức năng hạn chế, nó cũng sẽ giúp cho bạn giảm thiểu được đáng kể những rắc rối về sau.

2. Không bao giờ sao lưu dữ liệu

Điều đáng buồn cười là tất cả những người thừa nhận việc họ không bao giờ sao lưu dữ liệu trên máy tính thường bào chữa bằng câu: “tui biết việc này là không tốt nhưng…”.

Nhưng hãy nhớ, tất cả những chiếc ổ cứng đều có thể “toi” bất cứ lúc nào và mang theo vô số những tài liệu quan trọng của bạn. Tại sao cứ trì hoãn việc bảo vệ chính mình?

3. Chủ quan với dữ liệu sao lưu

Một tên trộm đột nhập vào nhà bạn và khoắng mất chiếc laptop. “Xót đứt ruột” nhưng điều bạn cảm giác bớt e sợ là số dữ liệu của mình vừa được sao lưu ra chiếc ổ cứng di động tối hôm qua. Nhưng khi tìm đến chỗ dữ liệu sao lưu ấy thì bạn mới phát hiện ra rằng chính chiếc ổ cứng đó cũng đã bị tên trộm mang theo vì nó được đặt gần chỗ chiếc laptop.

Tình huống giả định này cho thấy, hãy luôn sao lưu dữ liệu ở nhiều chỗ khác nhau, để chúng cách xa chiếc máy tính vừa được sao lưu và chuẩn bị cho những trường hợp xấu nhất.

4. Trả lời thư rác

Vì sao những kẻ phát tán thư rác vẫn có cơ hội tiếp tục công việc của mình? Bởi trên thế giới vẫn có một lượng người “vừa đủ” gửi thư phản hồi và mang lại lợi nhuận cho kẻ gửi. Hãy nhớ kể cả khi bạn bấm vào liên kết "remove me" (gỡ khỏi danh sách người nhận quảng cáo) cũng được tính là thư rác đó đã có người phản hồi.

5. Đi lại với chiếc laptop vẫn hoạt động

Mang một chiếc laptop đang hoạt động từ bếp lên phòng khách? Không vấn đề gì. Mang chiếc laptop chưa được “shut down” từ văn phòng về nhà? Một việc làm tồi tệ.

Hãy nhớ việc rung lắc của sự di chuyển, lên xuống cầu thang… có thể khiến ổ cứng của chiếc máy tính chết “bất đắc kỳ tử” hay chiếc laptop có thể bị nóng quá mức khi bị bọc kín trong túi đựng.

Hãy nhớ tắt máy tính trước khi mang nó di chuyển. Các mẫu laptop còn có chức năng cho phép tự động tắt máy khi gập nắp lại nên hãy kích hoạt chức năng này để đề phòng trường hợp quên.

6. Sử dụng laptop trên giường

Đây là thói quen của rất nhiều người và là một thói quen rất nguy hiểm. Khi sử dụng laptop trên giường, rất có thể bạn sẽ vô ý để nó lên trên gối hay bị các vật dụng khác bít mất đường thoát khí tản nhiệt làm giảm tuổi thọ của máy, gây quá nhiệt, cháy… Thêm vào đó, sử dụng laptop trên giường, bạn sẽ ở trong trạng thái không thoải mái và việc đó rất có hại cho các khớp xương cổ, tay, lưng… hay các dây chằng và gây ra những căn bệnh nguy hiểm.

7. Cái gì cũng in

Bạn đã có một bản tài liệu “mềm” và bạn có thể đọc, lưu trữ hay chuyển qua lại một cách dễ dàng… tại sao bạn lại phải in nó ra? Kể cả khi một tài liệu cần sử dụng chữ ký tay thì bạn vẫn có thể chèn một chữ ký được tạo sẵn cơ mà.

Hãy giảm thiểu việc in ấn để tiết kiệm kinh phí và bảo vệ môi trường.

8. Mang máy ảnh ra bờ biển

Thật khó để không sử dụng chiếc máy ảnh khi đi nghỉ ở biển cùng với gia đình hay bạn bè nhưng bạn hãy lưu ý rằng chỉ cần 1 hạt cát rất nhỏ lọt vào trong cũng có thể khiến chiếc máy ảnh thành vật vô dụng.

Nếu phải sử dụng máy ảnh, hãy trang bị cho nó một chiếc vỏ chống nước bên ngoài.

9. Để laptop trong ô tô

Bãi đỗ xe hay những điểm dừng xe của các doanh nhân thường là “điểm làm ăn lý tưởng” của những tên trộm. Tất cả những gì chúng cần làm chỉ là khoảng 10 giây để phá cửa chiếc xe và cuỗm đi vật dụng có giá trị nhất – thường là một chiếc laptop hay điện thoại di động đắt tiền. Trong trường hợp này, ngăn chứa đồ trong xe cũng không an toàn hơn là bao nhiêu.

10. Giữ lại tất cả email

Nhiều người thường có thói quen giữ lại tất cả những email đã nhận được trong hộp thư của mình. Với dung lượng hiện tại của các hộp thư, việc này không mấy quan trọng nhưng vấn đề là sẽ đến một lúc bạn sẽ không thể tìm lại được một email quan trọng nào đó.

Hãy sử dụng chức năng sắp xếp theo thư mục, gắn nhãn (tag), đánh dấu, tô màu… để hộp thư của bạn trở nên gọn gàng hơn. Trong một số trường hợp, hãy mạnh dạn sử dụng đến phím Delete.

life_00

Ngày 13: Cách giấu tài liệu mật an toàn
Bài này hình ảnh bị hư rồi mong ae thông cảm nhé , khi nào rảnh m sẽ làm lại hình

các bạn có một số tài liệu mật chẳng hạn như "hình mật", phim "bí mật" nói đến đây thì ai cũng hiểu rồi cần giấu ? Và không muốn người khác tìm thấy, tình cờ mình lướt web thấy một thủ thuật giấu tài liệu mật cách an toàn và mình sẽ chia sẻ cho các bạn.

Cách này áp dụng cho Windows XP/7.

1. Đầu tiên tạo một thư mục mới.

2. Đổi tên thư mục đó, bằng cách click chuột vào tên thư mục. Xóa hết rồi nhấn tổ hợp phím Alt + 255 (gõ bàn phím) hay Alt+0160 (Windows 7)

3. Kế đó click chuột phải vào thư mục, chọn "Properties". Chọn tab "Customize", click nút "Change Icon" để thay đổi biểu tượng thu mục bạn kéo qua một tí, chọn cái biểu tượng tàng hình

4. Click Ok, lập tức thư mục "tàng hình" liền thế là từ nay bạn có thể lưu trữ tài liệu mật không sợ ai phát hiện nhé.

Lưu ý: Nếu bạn dùng Laptop mà không có Numpad, thì vào Run gõ osk để mở bàn phím ảo tiếp đó chuyển bàn phím ảo thành Numlock. Nhấn Alt + 255 trên bàn phím ảo. Để thấy thư mục bị ẩn, nhấn tổ hợp phím Ctrl+A.

Cách này tuy lâu rồi, nhưng một số bạn chưa biết hy vọng nó sẽ giúp ích cho các bạn.

blogpe_pup

Ngày 14: Cách khắc phục nếu Chrome hay Firefox bị treo liên tục
Chắc hẳn trong quá trình sử dụng Firefox/Chrome, bạn từng gặp phải hiện tượng trình duyệt bị đứng và ngừng hoạt động. Những thủ thuật nhỏ sau đây sẽ giúp bạn khắc phục điều đó.

1. Google Chrome

Mặc dù hiện tại Chrome đang nằm trong top 3 trình duyệt phổ biến nhất hành tinh, nhưng đôi khi hệ thống vẫn gặp những trục trặc khó chịu.

Trong thời gian sử dụng Chrome, có thể bạn đã thiết lập một số thông số nào đó khiến trình duyệt hoạt động không còn ổn định như trước.

Muốn khắc phục điều này, chúng ta hãy xóa bỏ tập tin Local State, nằm tại đường dẫn Tên người dùng máy\ AppData\ Local\ Google\ Chrome\ User Data.

Tập tin này lưu trữ toàn bộ thông số do người dùng thiết lập cho Chrome. Bạn hãy yên tâm là các tùy chỉnh cơ bản của trình duyệt vẫn được giữ nguyên vẹn.

Tiếp đến, một trong nhiều nguyên nhân khác gây nên tình trạng treo liên tục của Chrome cũng có thể xuất phát từ các Bookmark, tiện ích mở rộng và quá nhiều lược sử duyệt web.

Nhằm dọn dẹp đống dữ liệu vô duyên trên, bạn nhớ đổi tên thư mục Default thành Default.old. Mục đích của việc làm này trước hết là giúp Chrome không còn phải mang vác quá nhiều dữ liệu, đồng thời bạn cũng không bị mất các Bookmark yêu thích của mình.

Ngoài ra, lỗi rất có thể xuất phát từ tiện ích mở rộng Flash của trình duyệt. Bạn nên kiểm tra bằng cách xóa bỏ tiện ích này. Nếu đúng là chúng gây lỗi làm treo Chrome, bạn hãy tải về và cài đặt lại Flash cho trình duyệt.

Và bạn cũng có thể vô hiệu hóa các chức năng không cần thiết như xem tập tin PDF bằng Chrome nữa nhé!

2. Firefox

Bên cạnh Chrome, Firefox cũng thường gặp tình trạng treo hay đột ngột ngừng làm việc. Trên thực tế, các lỗi này xuất phát từ nhiều nguyên nhân khác nhau như lỗi Javascript của tiện ích mở rộng, trình duyệt lưu trữ quá nhiều Cache…

Đầu tiên, bạn nên kiểm tra lại bộ sưu tập add-on của trình duyệt. Hãy xóa bỏ các tiện ích không cần thiết và cập nhật phiên bản mới nhất cho nhóm tiện ích mà mình hay dùng.

Bên cạnh việc kiểm tra add-on, bạn cũng phải lưu ý đến những bộ Theme (hay Skin) dành cho Firefox. Chính vì dễ dàng cài đặt mà đôi khi người dùng duy trì quá nhiều Theme/Skin mà lại chẳng bao giờ xài đến.

Tương tự Chrome, Flash hoàn toàn có thể gây lỗi treo và thoát đột ngột cho Firefox. Trong tình huống này, bạn cũng xử lý tương tự với trình duyệt Chrome, đó là xóa phiên bản Flash hiện tại và tiếp tục cài đặt phiên bản mới nhất.

Ngoài ra, Firefox thường lưu trữ thói quen lướt web của người dùng nhằm giúp bạn sử dụng tốt hơn. Bạn yên tâm xóa bớt dữ liệu theo đường dẫn Tên người dùng\ AppData\ Local\ Mozilla\ Firefox\ Profiles\ xxxxxxxx.default.

Muốn thấy được các thư mục ẩn này, bạn phải điều chỉnh Windows Explorer sang chế độ xem file ẩn. Sau đó, bạn chỉ việc xóa tập tin nằm trong thư mục Cache là xong.

Cuối cùng, người dùng có thể nhờ đến phần mềm chuyên dụng nổi tiếng như CCleaner hay Toolwiz Care, cho phép dọn dẹp và sửa chữa toàn bộ registry cũng như ActiveX của trình duyệt.

Các chủ đề có liên quan khác