gau_buppi

Sau một hồi đắn đo suy nghĩ mình quyết định viết bài này không biết có nhàm chán và thừa không
Multilist và mục lục tự động

Chào các bạn hôm nay mình viết bài multilist này kế thừa bài Hướng dẫn tạo mục lục tự động trong Word 2007 của bạn khoanguyen2012

Giới thiệu:
Multilist là gì? Cứ dịch đại ra là tiêu đề phân cấp như các bạn thấy trong hình.Nó được ứng dụng trong trường hợp: làm đồ án, làm luận văn với qui mô lớn…Ưu điểm: làm cho trang văn bản trình bày được mạch lạc rõ ràng hơn, dễ nhìn dễ hiểu, ngoài ra nó còn hữu dụng cho việc tạo mục lục tự động sau này.

Cách làm:
Nhấp vào biểu tượng Multilevel list trên thanh Rippon chỗ paragraphNhìn xuống dưới có dòng define new multilevel list bấm vào đó

Tiếp theo các bạn làm theo các bước sau:
Định nghĩa level 1:Click level to modify: 1Link level to style: heading 1Number style for this level: tùy chọn thích cái nào chọn cái đó

Định nghĩa level 2:
Click level to modify: 2Link level to style: heading 2Number style for this level: khi qua một heading mới thì bạn nên chọn lại kiểu số 1,2,3… để có tính kế thừaInclude level number from: level 1 các bạn nên làm theo thứ tự 1, 2, 3, 4 theo hình

Định nghĩa level 3:

Làm tương tự như level 2 nhưng trong phần Include level number from các bạn chọn level 1 rồi level 2 để kế thừa được hai cấp

Sau khi cấu hình xong các bạn sẽ được kết quả như hình. Tùy theo nhu cầu sử dụng mà mình cấu hình số heading cần thiết. các bạn lưu ý:

Khi chỉnh thông số Number style for this level (1), kế tiếp đến thông số Include level number from (2), kế tiếp đến thông số Enter formatting for number (3): các bạn nên phân cách nó bằng một dấu . cho dễ nhìn.

Trên đây mình chỉ hướng dẫn cơ bản thôi còn phần tùy chỉnh thì các bạn nghiên cứu thêm.

Kế tiếp các bạn cần bật khung style lên bằng cách nhấn vào nút mũi tên trong Group styles.
Trong lần đầu tiên làm style thì trên khung styles chưa có các heading 2, 3, 4 như hình các bạn thấy nhưng khi chọn vào heading 1 thì heading 2 sẽ hiện ra cứ tiếp tục như thế.

Và bây giờ các bạn chỉ cần đặt con trỏ chuột đầu dòng văn bản muốn đặt heading rồi chọn heading tương ứng thôi. Như ví dụ dưới đây.

Nếu muốn làm mục lục tự động thì qua tab References => Table of contents => Insert table of content

Tùy theo số lượng heading mà tùy chỉnh thông số Show levels là bao nhiêu. Ngoài kiểu FormatsFrom template các bạn còn có thể chọn các kiểu khác. Nhấn OK là xong.

Như trên ví dụ các bạn thấy khoảng cách trên của heading 2 hơi bé để khắc phục các bạn nhấn vào heading 2 trên thanh styles, chọn modify nhấn vào biểu tượng giãn cách như trên hình là được chúc các bạn thành công.

Nếu các bạn có thắc mắc cứ gửi mail cho mình: [email protected]

Các chủ đề có liên quan khác