xomxixon

Tình hình là do hôm bữa rảnh qua topic Vì sao máy tính tui không bị lỗi? của bác vnz thấy có mục nên tắt update để làm máy tính chạy nhanh, em còn là "ngu" nên không hiểu rõ, xin các bạn cho em biết update windows có làm chậm máy tính không vậy?

Và em lỡ update và cài đặt hàng ngày rồi thì bây giờ gỡ ra có làm máy tính nhanh hơn ko?

câu trả lời là có, vì khi update bạn đã vô tình cài thêm những chức năng, phần mềm không cần thiết. tốt nhất là khi nào ra bản SP thì cài luôn!

bạn muốn máy nhanh hơn thì tìm những cái chương trình nào không cần thiết gỡ ra.

dùng công cụ TuneUp để xóa các file system restore sinh ra trong quá trình up

Berresford

Vấn đề này còn nhiều tranh cãi.

Một số người cho rằng Update làm chậm máy, bị phát hiện windows lậu, không giải quyết được gì.

Một số thì cho rằng Update làm tăng hiệu suất máy, do được sửa chữa, vá lỗi win.

À, cho em hỏi thêm update có làm tăng thêm dung lượng ổ c không vậy? Ổ c của em tự tăng như điên mà em nghi là do cái windows update.

Horace

À, cho em hỏi thêm update có làm tăng thêm dung lượng ổ c không vậy? Ổ c của em tự tăng như điên mà em nghi là do cái windows update. trả lời là có, bởi vì đơn giản là update đồng nghĩa với việc cài thêm chương trình thì tất nhiên dung lượng ổ phải tăng rồi

xem thêm:

nhim_xu_violet

À, cho em hỏi thêm update có làm tăng thêm dung lượng ổ c không vậy? Ổ c của em tự tăng như điên mà em nghi là do cái windows update. Nếu Update full thì khoảng 20 GB thui. Trường hợp của bạn có thể do nhiều rác, phân mảnh ổ đĩa.

mai_yeu07

Mình dùng windows 7 Pro lậu mà vẫn update như thường, còn nhanh hay chậm thì không rõ

kittytramanh

Qua quá trình dùng thì mình thấy Update cho win7 làm chậm máy đi rõ rệt còn win8 thì máy chạy nhanh và ổn định hơn

update windows là up những bản vá lỗi win, cái này nên xài cho dù windows lậu hay bản quyền, mình đang xài lậu vẫn up vô tư nè. để up tự động thấy máy chạy ổn định, hầu như không bị tình trạng treo máy.

Tremaine

Mỗi 1 bản hotfix thì có tác dụng riêng như fix lỗi bảo mật, fix bug, còn cái nào cải thiện tốc độ thì mới cải thiện tốc độ (chọn mà cài vì nhiều hotfix nó bị bug software )

manhthuongle

Nếu Update full thì khoảng 20 GB thui. Trường hợp của bạn có thể do nhiều rác, phân mảnh ổ đĩa. Đúng rồi, nguyên nhân chính là do cái windows update, hèn chi cái ổ cứng mình tăng như điên. Rác thì mình dùng ccleaner dọn sạch rồi, phân mảnh thì có phần mếm windows...

Matthew

- Hình như bạn hiểu lầm ở chỗ đang update làm chậm máy và update xong máy bị chậm. Không riêng vì windows mà kể cả các ứng dụng khác nếu bạn để auto update ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến tốc độ máy, tốc độ dường truyền. Mình tắt hẳn update và theo định kì hay khi cần thiết thì bật lên cho update, cài đặt xong tắt. Mình cũng tự chọn những mục update cần thiết để download và cài đặt. Còn update xong máy bị chậm có thể do quá trình update, cài đặt chưa hoàn tất hay bị lỗi lúc cài đặt.

- Dung lượng ổ C sẽ tăng khi update nhưng thường chẳng là bao, bạn có thể xem tổng dung lượng updated files sẽ rõ. Dung lượng ổ C tăng thất thường khi update là do bạn đã bật System Restore và cho nó dung lượng nhiều, mỗi khi Windows cài đặt lại tạo System Restore Point, chính những files restore này chiếm dung lượng ổ cứng.

- Sau mỗi lần update bạn cần xóa bớt các thời điểm restore (nếu có), chạy chương trình dọn rác để windows dọn dẹp các file rác. Nếu có kinh nghiệm, bạn có thể tìm xóa các file tạm trong máy.

Các chủ đề có liên quan khác