Arina_Tanemura

các bạn giúp mình với, mình vừa sử dụng bản ghost XPSP3 Lite để ghost cho máy laptop Sámung X20 khi khởi động lại máy báo lỗi "operating system not found"

mình vừa thử các bản ghost khác cũng xảy ra tình trạng tương tự. hu huhu

cách tốt nhất là cài windows cho đầy đủ xong chụp ghost lại cất đi,phòng chốngkhi có sự mang ra xài, bác lụm mấy bản ghost tùm lum mang về bung vào máy mình nó bất chạy cũng là điều bình thường.

Carlo

Nếu bạn mới fdisk hdd thì chắc bạn chưa active ổ chạy hệ điều hành rồi!

Ngoài ra nếu lúc ghost có lần bị mất điện thì có thể bị ảnh hưởng đến phân vùng ổ, bạn nên fdisk lại rồi ghost là ok!

Cũng có tiềm năng bị virut ở Boot sector ( bất biết có sai chính tả không) thì boot vào dos bằng đĩa boot rồi gõ lệnh fdisk/mbr để xóa trắng và khôi phục boot sector nhé!

Sully

Dám nhặt bản Ghost đâu đó để bung vào máy phải nói thật là gan to bằng trời. Cái đó bất khác nào mời người ta vào làm chủ nhà mình từ A-Z luôn. Do đó, cách tốt nhất là tự cài mới rồi Ghost cất đi.

Trường hợp bất nhận hệ điều hành như trên có lẽ là một trong 2 nguyên nhân sau: chưa active partition chứa hệ điều hành (với máy laptop đời cũ nguyên gốc cài XP), ta dùng một đĩa boot dạng như Hiren's Boot dùng phần mềm Partition Magic để active phân vùng chứa Windows vừa được ghost vào. Tình huống 2: máy laptop nguyên gốc xài Vista và giao tiếp đĩa trả toàn Sata bất có IDE Compatible mà file image ghost nhặt được bất có tích hợp driver SATA => cái Windows XP đó làm sao mà hiểu được là trên máy có ổ cứng cơ chứ (nhưng trường hợp này khó xảy ra vì máy báo kiểu kia chứng tỏ quyền khởi động chưa được trao cho Master Boot Record).

zipzupboy

Superthin ơi có thể giúp mình cách "tự mình cài ghost rồi cất đi không", mình bất khá lắm vấn đề này. Thank nhiều

Các chủ đề có liên quan khác