Kalil

Mình sưu tầm rượu mini ( loại rượu 50ml chỉ âmo tầm 1 ngón tay thôi), mua hàng từ các nhà sưu tập trên thế giới ( Anh, Mỹ, Đức...) lúc đầu thì không sao nhưng khi số lượng chai nhiều lên 1 chút ( tâm khoảng 20 chai chẳng hạn) thì nhận được giấy báo lên nhận hàng tại Mỹ Đình, lần nào lên đây cũng bị bắt nộp thuế , sau khi tính toán 1 hồi thì họ hét giá thuế còn hơn cả giá trị gói hàng, khi mình hỏi ra thì họ nói tính thuế phụ thuộc trên giá trị bao gồm cả giá trị hàng + trước address ( bất hiểu sao lại tính thuế cho cả trước address nhỉ )
Sau 1 hồi cò cưa thì bọn chúng ngỏ ý nếu bất lấy hóa đơn thì sẽ bớt trước đi, mình biết điều đút 200-300k gọi là chút ít, tuy nhiên lần gần đây thì bất thể chịu nổi nữa.
Do bận chuyện , mình đi vắng gần 1 tháng nên biển quan bưu điện Hà Nội có gửi về liên tiếp 4 hóa đơn lên nhận 4 bưu kiện . Hàng từ : Anh và Mỹ gửi về.
Tổng số 4 kiện khoảng 100 chai rượu mini 50ml. Giá trị hàng mình vừa dặn cáời nhà ghi giá trị rất thấp, tuy nhiên khi cộng với trước address thì 4 kiện hàng + trước address giá khoảng 250$
Tính toán 1 hồi, bọn biển quan bưu điện nêu đủ các loại thuế, từ VAT, tiêu thụ đặc biệt... rồi 1 hồi phán hết ....4 triệu cùng
Mình có hỏi là gửi theo diện quà tặng, giá trị mỗi gói hàng thấp sao lại tính thuế âmo thế, cuối cùng nhận được câu trả lời : Tính thuế là tính cả giá trị của gói hàng lẫn trước ship.

Mình column để hỏi các bạn nắm chắc về thuế giúp mình với, mặt hàng của mình như vậy cụ thể tính thuế ra sao , ngoài ra có ai tư vấn cho mình cách giải quyết nhanh gọn hơn thì tốt quá

PS: Bưu điện Hà Nội là thế, còn biển quan bưu điện TP Hồ Chí Minh có đỡ quan liêu hơn tí nào bất nhỉ?

Nyle

Khoá affair với lý do: Đề nghị column bài vào affair Hỏi - Đáp