tra_cave

Bây giờ giả sử lương chồng 5tr, lương vợ 3tr thì giải quyết như thế nào?

1. Cất 500k phòng khi ốm đau.

2. Chi phí nặng nhất chắc là chổ tiền học hai đứa bé. Thông thường nếu học công lập thì suất ăn của các cháu đã được tính đầy đủ, ở SG cô giáo không khuyến khích PH gửi đồ ăn thêm cho bé, vì làm như thế bé có bé không rất mệt cho mấy cô. Mẹ nào muốn bồi dưỡng thêm cho con thì đón con về nhà rồi tính. Vấn đề ở đây không phải tiếc tiền cho con mà là tiền thêm đó không tác dụng.

3. Con gái tớ 2t là uống Vinamilk tới lớn, ai cũng biết sữa là tốt cho con nhưng tùy vào tinh nhình tài chính của mình chứ chạy theo QC sữa chứa chất gì gi đo cho đứa bé thông minh là không nên. Cái này tớ góp ý để bạn kiểm tra chứ thật ra con tớ 15t rồi (uống Vinamilk toàn tập mà cao 1m63 rồi đó), cón bây giờ các loại sữa nào vừa túi tiền mà ổn thì bạn phải tìm hiểu.

4. Tiền ăn ở nhà, vì bạn không tự nấu ăn mà phải dựa vào bà ngoại nên khoảng này chắc không tiết kiệm được. Nếu cần thiết bạn xin bà ngoại tự nấu ăn để chồng bạn thấy số tiền bạn đang có không thể đủ cho ổng và các con một bữa ăn đàng hoàng.

5. Tính nát óc vẫn không đủ thì phải kiếm việc làm thêm, hay tìm chổ lương cao hơn hay nhận thêm việc về làm để nuôi bản thân mình và hai con. Mặc định ông chồng đưa nhiêu đó thì bảo với ổng chỉ đủ lo cho ổng bữa cơm thôi, còn quần áo, bật dụng cá nhân ổng phải tự giải quyết lấy chứ không có chuyện vợ đi làm kiếm thêm để nuôi ổng. Hãy nghĩ đến bản thân và các con tự khắc kiếm việc thêm được.

8tr/tháng mà 2 con thì rất chật vật, nhưng rốt cuộc mình vẫn phải sống thôi cho nên bạn lo đổi việc hay kiếm các thêm thu nhập đi, chúc may mắn.

Áp dụng cách này: những khoản tiền không thể cắt giảm được: tiền học phí của con đi học ( còn khoản mua đồ ăn thêm thì fai nói với chồng, ông xót con thì fai móc tiền túi ra, còn nếu không móc thì mình hãy chi, tiền mua sữa ( nhưng theo mình mẹ nó nên cân đối, uống bao nhiêu cho hợp lí với gia đình đang khó khăn thế này, ví dụ: 1 ngày 1 bé: 1 hộp sữa tươi, 1 sữa chua, 1 cữ sữa đêm, mua loại sữa vừa giá tiền thôi), còn mẹ nó không nói rõ là có ăn chung với gia đình hay ăn riêng? mà phải phụ 600k? tiền này chuyển sang chồng luôn. nếu ăn riêng, nhà mình vợ chồng ăn đồ rất rẻ ( linh tinh + ít), riêng con: tiêu chuẩn 1 tuần : 1 heo, 1 chim, 1 cá, 1 bò, 1 gà, 1 cua / ghẹ ( thay đổi nhưng fai đảm bảo luôn có những thứ đó trong tuần). nói chung: vợ chồng ăn uống đơn giản, chủ yếu cho con. ông không nuốt được thì ói tiền ra. thế thôi. còn nếu mẹ nọ không đủ sk thì chủ động ăn ngoài. mình toàn thực hiện: vợ chồng cơm rau, cá (cá rẻ mà lại tốt hơn thịt), đồ xào là chủ yếu. hết. cứ 1 ngày mình đi chợ mua đồ ăn hết: 50k. ( của con 50K riêng nhé). nhưng gá hết thì toàn nhằm lúc ông ở nhà mà gọi. còn NGV thì quả thật là khó lắm. vì nếu ông bà yếu mà bắt chăm thì tội ông bà + ông bà mệt -> mình nghỉ làm chăm thì còn tệ hơn. ý kiến của tớ là thế. mẹ nó xem thế nào.

phuong02032001

8tr mà nuôi 2 con thì khó lắm. Ngay cả mình xoay sở trong đó cũng thấy khó rồi. Nói gì tiết kiệm (Mình tiết kiệm được do mình chỉ có 1 bé, với lại lương cao hơn bạn). Mình nghĩ bạn thu vén hết mức mà cũng khéo léo lấy tiền của chồng hết mức có thể. (Ví dụ như nhờ chồng mua sữa, tả cho con hay than khổ cho nhiều vào)

Vụ học phí cho bé thì khoảng 2tr5. Đừng tròn lên bạn. Không cần gửi thêm thức ăn đâu. Gửi 1 hộp sữa là đủ rồi. Nhưng đón bé chiều thì bồi bổ giác đó. Thêm cuối tuần nữa. Thay vì đưa cô giáo bồi bổ (Mình không chắc bé bạn sẽ được nhận phần ăn đó).

Sữa thì bạn mua sữa thùng (Sữa bịch uống nhà cho tiết kiệm, sữa hộp thì gửi trường, sữa bột bé nhỏ thì dùng Dielac cũng được), yaourt có thể tự làm để tiết kiệm hơn. Mình thì lặn lội ra tận trang trại sữa để mua sữa tươi về làm yaourt, bánh flan bồi bổ thêm cho con. Vậy nên tiền sữa, kể cả chế phẩm sữa như yaourt, phô mai, flan cỡ 1tr6 thôi (Con trai mình xài maximum là 800k/1 tháng)

TC là 4tr1 rồi

Phụ giúp bố mẹ: 600k

Giúp việc: 1tr5. Nếu được thì cắt khoản này, vì bé đã học từ sáng tói 4h chiều rồi. Có làm ca thì 1 tuần chỉ có vài ngày vướng. Chứ mình nghĩ đi làm có 3tr, mà đưa giúp việc hết 1/2 lương rồi, thì thà ở nhà cho rồi (Nhất là từ 6h sáng tới 11 giờ tối mà nhỏn 3tr thì bạn ở nhà bán Sim Card, tạp hóa nhỏ lẻ có khi còn lời hơn), vừa giữ con, vừa có thu nhập.

TC 6tr2

Tiền cơm: Chỉ ăn buổi tối thôi phải không? 60k/1 ngày. 1 tháng 2tr. Cứ cho ông chồng ăn cơm với muối mè. Bạn cho con bạn ăn riêng và ăn trước, kệ ổng

TC 8tr2

Nếu tính theo cách của bạn, thì tròm trèm 10tr, bạn giật gấu vá vai sao được nhỉ?

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Tôi công tác trong lực lượng công an. hiện thu nhập của tôi khoảng 4,2 tr. t đang có ý định kinh doa Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 2
D Nguy cơ rơi vào bẫy thu nhập trung bình đối với phát triển kinh tế tại Việt Nam Văn hóa, Xã hội 0
D giải pháp chống thất thu thuế xuất nhập khẩu tại cục hải quan tỉnh Lạng Sơn Luận văn Luật 0
D Giải pháp hoàn thiện việc thực hiện chính sách thu thuế xuất nhập khẩu tại Chi cục Hải Quan Luận văn Kinh tế 0
D Phân tích thống kê tình hình thu nhập của người lao động trong Công ty Cổ Phần Quốc Tế MBA Luận văn Kinh tế 0
D Hoàn thiện công tác kiểm tra thuế thu nhập doanh nghiệp đối với các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh Bắc Kạn Luận văn Kinh tế 0
V Ý tưởng kinh doanh ít vốn giúp bạn tăng thêm thu nhập Kinh nghiệm khởi nghiệp 0
D Đa dạng hóa thu nhập và các yếu tố tác động đến khả năng sinh lời của các ngân hàng thương mại Việt Luận văn Kinh tế 0
G Phân tích thu nhập và giáo dục của hộ gia đình giai đoạn 2002 – 2006 Luận văn Kinh tế 0
L Quản lý và phân phối thu nhập tại Xí nghiệp Cơ khí Thủy Mạo Khê - Đông Triều - Quảng Ninh Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác