res_edu

Nguyễn Minh Quân, FTUer chính hiệu​
Nguyễn Minh Quân - cựu sinh viên K45 ĐH Ngoại Thương Hà Nội, từng Phó chủ tịch Hội Sinh viên Đại Học Ngoại Thương, một FTUer điển hình : Giỏi tiếng anh (8.0 IELTS ngày 05/11/2011 tại BC) và vô cùng năng động.

Một năm kể từ sau khi tốt nghiệp, cho đến tháng 5/2011, Quân đã đăng kí tham gia khóa học IELTS Advanced tại trung tâm Tiếng Anh RES. Quân kể, "Mình đến với RES sau một quá trình tìm hiểu khá cặn kẽ, bao gồm cả việc tìm kiếm thông tin về các trung tâm tiếng Anh từ Internet lẫn tham khảo ý kiến bạn bè. Tuy cũng tương đối kỹ tính, nhưng mình thực sự cảm giác hài lòng về chất lượng ở RES, đặc biệt là với mức chi phí cũng như chương trình học tập hết sức phù hợp".

Tiếng Anh cực ổn

Giống như nhiều FTUer khác, Quân có khả năng "bắn" tiếng anh rất ổn. Số điểm 8.0 IELTS là minh chứng rõ ràng nhất cho nhận định này. Tiếng Anh giỏi cộng với sự tự tin và linh hoạt đã giúp anh chàng có cơ hội được làm việc cho một số công ty lớn như IBM, Toshiba, hay đặc biệt hơn là làm trợ lý và đã “sát cánh” cùng các chàng trai Back Street Boys trong tour diễn vừa qua của nhóm tại Hà Nội.

Chia sẻ về việc học Tiếng Anh của mình, Quân kể: "Khi thi vào Đại học Ngoại Thương, mình chọn thi khối A; và trong suy nghĩ của mọi người thì dân tự nhiên bọn mình đều rất kém Tiếng Anh, nhưng thực sự thì điều đó chưa hẳn đã đúng. Trước đó, vì khá yêu thích ngoại ngữ này, mình vẫn thường tìm kiếm cơ hội sử dụng và trau dồi vốn tiếng Anh thông qua giao tiếp, đọc sách báo, và nhất là xem phim cũng như các chương trình truyền hình bằng Tiếng Anh. Một số bộ phim mình ưa thích là Notting Hill, Love Actually, Pride & Prejudice, No Strings Attached,....

Quan điểm của mình có thể khác với một số bạn, nhất là khi chọn phim với mục đích nâng cao tiếng Anh, mình thường thích chọn những bộ phim “nghiêm túc” hay phim tình cảm có pha chút hài hước nhẹ nhàng, hơn là các series sitcom hay phim dành cho teenagers bởi vì những bộ phim này thường sử dụng quá nhiều "slang" (tiếng lóng) cũng như phong cách giao tiếp “hiện đại” của giới trẻ - với mục đích gây cười, không giúp ích nhiều cho nhu cầu tiếng Anh học thuật mà mình cần.

Học tiếng anh một cách thoải mái nhất

Khi bắt đầu ôn IELTS, mình chưa có ý định thi IELTS ngay. Mục tiêu mình xác định khi đăng kí học ở RES chỉ là nắm được phương pháp thi IELTS, cũng như các Tips làm bài đa dạng của các thầy cô, nhưng thực sự mình còn được nhiều hơn thế khi học trong một môi trường rất thân thiện và thoải mái (thế mạnh ở RES) vì nó khiến học viên cảm giác hứng thú trong học tập và có động lực hơn khi luyện thi IELTS. Đến giờ, mình vẫn còn liên lạc với các bạn học viên trong lớp IELTS Advanced nữa (cười). Bên cạnh đó,mình cũng coi tiếng anh là thú vui và mình không đặt ra áp lực quá nặng nề khi thi thi chứng chỉ này.
Cảm giác nhẹ nhõm sẽ khiến đầu óc mình thoáng hơn. Lúc đầu, mục tiêu của mình chỉ là 7.5 IELTS nhưng thực sự vui và hài long khi được thông báo đạt điểm 8.0. Trong đó, mình hài lòng nhất với điểm 8.5 nội dung Listening bởi khi ôn luyện, phương pháp mà mình áp dụng là luôn đọc lướt các câu hỏi và ghi nhớ những ý chính để xem chủ đề sắp nghe sẽ đề cập đến vấn đề gì, từ đó, xác định và "lường trước" những từ cần điền.

Cố gắng áp dụng tất cả những gì thầy dạy vào bài thi IELTS

Thời gian mình học ôn luyện IELTS cũng không quá nhiều, chỉ dành thời gian cố định trong ngày và hoàn thành tất cả các bài tập được giao. Sau đó, khoảng 3 tuần trước khi thi, mình ôn lại tất cả các sách mà mình đã học. Khi đó, mình sẽ tổng hợp và nhớ lại những kiến thức cần thiết cho kỳ thi IELTS, nhất là những lời khuyên của thầy giáo

May mắn của mình là được học với hai thầy giáo rất giỏi của RES là Zach và Tony Mỹ. Không cần học quá nhiều sách khác nhau, chỉ cần tập trung,nắm vững và áp dụng tất cả những gì được dạy là đã thành công rất nhiều rồi.

Sắp tới, Quân sẽ tìm kiếm và apply cho một học bổng du học Thạc sỹ ở nước ngoài, chúng ta cùng chúc cho anh chàng đạt được ước mơ này nhé

Bảng điểm 8.0 IELTS của Quân:

RES_Reliable English School
Hà Nội: Số 89/27 Đại Cồ Việt SDT: 04 66578892; Số 2/850 Láng SDT: 04. 32595447
Hồ Chí Minh: Số 42 Nguyễn Phi Khanh, Quận 1, SDT: 08 36031143_ Số 1/100 hẻm 56 Lữ Gia, Quận 11. SDT: 08. 36020443
Website: ; Email: [email protected]

Các chủ đề có liên quan khác