Jeric

Theo mình để nghe và nói tiếng anh được tốt trước hết chúng ta phải học cách nói tương tự người Anh chứ không nên dùng cách chúng ta nói Tiếng Việt để nói tiếng Anh.

1. Thay đổi thói quen trong phát âm từng từ:

Tiếng Việt là đơn âm và phát âm bằng cách đánh vần trực tiếp từ. Trong khi đó Tiếng Anh là đa âm tiết, có trọng âm, các âm có độ dài ngắn khác nhau, phát âm thông qua phiên âm, và âm cuối phát ra rất rõ ràng

2. Thay đổi thói quen trong cách nói từng câu:

Tiếng việt được nói nói dằn từng từ riêng lẻ. Trong khi đó Tiếng Anh được nói ra từng nhóm từ liên tục và logic tạo thành chuỗi lời nói bằng cách luyến âm, nói rút gọn, nói dạng yếu của các từ phụ trong câu.

3. Tập cảm thụ ngữ điệu của Tiếng anh thông qua thanh điệu của Tiếng Việt

Tiếp theo là các bạn hãy tự chọn cho mình 1 giáo trình nghe nói phù hợp và bắt đầu luyện ( tốt nhất là giáo trình có băng nghe tốt, tốc độ vừa phải), nghe đến câu nào viết ra câu đó rồi nói lại như cách nói trong băng, ghi âm lời nói lại, so sánh với băng, tự chỉnh sửa đến khi nào ổn lại tiếp tục luyện tiếp.

4.Tập nói trong thời (gian) gian rảnh:

các bạn nên nói tiếng anh với các bạn của mình để trau dồi từ ngữ và tăng sự tự tin. Cho dù trong trường hợp không có ai nói cùng thì nên tự đặt ra vấn đề và nói với bản thân. Đừng nghĩ như vậy là kì cục vì nó sẽ giúp đỡ bạn rất nhiều trong kĩ năng nghe nói của mình

5.Tập nói rõ ràng

Khi nói, không nên "ậm, ừ", phải dứt khoát trong từng lời nói của mình, như vậy người nghe sẽ cảm giác khó chịu khi nghe mình nói. Không cần nói nhanh, nói chậm nhưng rành mạch dứt khoát là dc.

Mình hy vọng những điều trên sẽ giúp các bạn nghe và nói tiếng anh một cách dễ dàng hơn, hay hơn.

Wichamm

típ nà

"Nghe" là một kỹ năng "dễ luyện" nhưng đòi hỏi phải tương đối quyết tâm và kiên trì. Tuy nhiên nếu luyện có phương pháp tốt thì sẽ mau chóng nâng cao khả năng nghe và bắt keywords, dần có phản xạ hearing.

Mình sẽ đăng một số bài viết sẻ chia kinh nghiệm về luyện kỹ năng Nghe cũng như các kỹ năng khác trong quá trình học ngoại ngữ.

Về phần kinh nghiệm cá nhân, sau khi tham gia rất rất nhiều lớp học tiếng Anh, các trung tâm cho tới các thầy cô giáo thì mình cảm giác ban đầu để nghe tốt thì các bạn nên luyện Ngữ âm - Pronunciation. Luyện ngữ âm cũng là một quá trình vì để Pronunciation trở thành phản xạ nói của mình thì rất lâu, tuy nhiên để biết được rằng mình nói đúng hay nói sai thì chỉ cần học qua vài buổi và rất rất hữu ích. Khi mình biết phát âm đúng và dần quen với các âm tiết khó thì cảm giác nghe sẽ khác hẳn. Ngoài Pronunciation ra, stress và accent cũng rất quan trọng, nhiều khi để đoán nội dung chỉ bằng keywords.

Phần trên là mình nói luyện để nghe được những thứ đơn giản (Tức là từ và cấu trúc mình nắm được rồi nhưng nghe không ra từ). Còn để nghe tốt hoàn toàn thì phải hoàn thiện cả Vocabulary và tất nhiên là Grammar nữa.

Về phần thực hành nghe, các thầy thường dậy theo lộ trình là: VOA Special English --> Short Conversasions --> Long Conversations --> Leactures,...

VOA Special English là một bài thuộc "siêu bổ dưỡng" cho các bạn mới học tiếng anh và muốn hoàn thiện khả năng nghe. Nó là một chương trình đặc biệt của Đài tiếng nói Hoa kỳ (Voice of America), những tin tức được đọc một cách rất chậm dãi nhưng rất chính xác, giúp chúng ta dễ nghe và luyện pronunciation rất tốt. Ngoài ra, các tin VOA special English luôn được đăng kèm với bản Text rất thuận tiện để kiểm tra lại độ chính xác của đôi tai bạn. ^^

Để nghe trực tuyến hay Download về, các bạn có thể vào đây:

Các tài liệu luyện các kỹ năng Tiếng Anh và các bài sẻ chia kinh nghiệm học tập khác mình sẽ cùng Ban quản trị Diễn đàn TMĐT VN đăng tải ở Box Tiếng Anh - Du học cho tất cả người cùng sử dụng và trao đổi.

*** Àh quên, tài liệu về Pronunciation có 2 cuốn hay là Tree or Three? và Ship or Sheep? Về Accent có nhiều (Ex: American Accent Training,...). các bạn có thể mua ở hiệu sách hay chờ mình đăng lên Forum trong thời (gian) gian sớm nhất.

Chúc tất cả người mau nghe VOA, CNN, BBC, ... như nghe Đài tiếng nói Việt Nam VOV123. Nghe VOV5 tiếng Anh của mình cũng hay phết, thử xem. ^^

xitrum910

Thank bạn rất nhiều về bài viết. Đối với những người mới học TA như mình, những bài viết như của bạn giúp cho mình rất nhiều. Mong bạn tiếp tục phát huy, viết nhiều bài sẻ chia kiến thức và kinh nghiệm học TA.

Nhân tiện bạn cho mình hỏi 1 chút về phương pháp tập "nghe": Có nên xem trước nội dung của bài tập trước khi nghe không? Bình thường thì mình vẫn hay xem trước nội dung của bài, học các từ mới trong bài rồi mới nghe. Nhưng thấy đứa bạn mình bảo muốn nghe tốt đòi hỏi khả năng suy luận và phán đoán nữa , nên xem trước nội dung của bài nghe thì khó tiến bộ đươc. Vì thế mình đang rất phân vân, không biết cách nào giúp tiến bộ nhanh hơn. Rất mong tất cả người giúp đỡ ! Thanks !

dotavn

Tớ vừa từng hỏi bạn tớ về vấn đề này và bạn í vừa share cho tớ một số kinh nghiệm là

1. Phải học tốt Pronoun

2. Phải nói nhiều, càng nhiều càng tốt

3. Nghe từ dễ lên đến khó, bạn í còn bảo là tốt nhất nên mua quyển listen basic về nghe. Tớ thấy cũng hợp lí tất cả người nghĩ sao?

Taylor

Thank các bạn ! Bạn nào có kinh nghiệm cùng sẻ chia cho tất cả người nhé ! Thanks!

Naughton

to nghi luyen nghe la mot qua trinh phai thuong xuyen,lien tuc,hung thu voi viec hoc nạy Ngoai ra muon nghe tot thi cung phai biet nhieu tu vung cong voi ca ngu phap,cham chi viet topic,ky nang nghe,noi,doc,viet cua cac ban se dan dan tien go thui,co len nhé,chung ta cung hoc ta nao cac ban!!!

titi_to45

chào! Bạn nào có thể cho mình bài luyện nghe nói từ đầu đến giờ khổng

Các chủ đề có liên quan khác