nhoc_denny

Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn một phương pháp tự học tiếng Anh rất hiệu quả, giúp nâng cao vốn từ vựng, kỹ năng nghe hiểu rất nhanh

Như các bạn đã biết vốn từ vựng là cực kỳ quan trọng. Bạn có thể yếu mọi thứ nhưng nếu vốn từ vựng tốt bạn sẽ bập bõm hiểu được khi đọc báo, lướt web, và cả nghe.
Và Cách duy nhất để tăng từ vựng nhanh chóng là đọc và đọc những nội dung mà bạn yêu thích. Hơi lạc đề nhưng không phải đâu!

Phần chính đây

Hôm qua lướt web tìm được một trang web tin tức - đúng như tên gọi đây là trang tin tức mà ở đó mỗi tin bài có kèm một video đọc chính tả tin tức đó, nghe rất rõ.
Một công đôi việc (Kill two birds with one stone), bạn vừa có thể đọc những nội dung bạn yêu thích (Thể thao, bóng đá, thời trang, tin quốc tế, tin kinh doanh...), vừa có thể nâng cao vốn từ vựng, nâng cao khả năng nghe tiếng Anh dễ dàng.

Theo mình chỉ cần 15-30 phút mỗi ngày để luyện là ổn lắm rồi.

Sau đây mình xin dịch nội dung họ hướng dẫn

Chúng tui biết đọc và nghe tin tức ưa thích của bạn là chìa khóa để cải thiện tiếng Anh của bạn.
Vì vậy mà mỗi bài viết trên DictateNews.com được gắn với một đoạn video chính tả.
Giống như video này:

You must be registered for see medias

Chúng tui cố gắng để đọc (đọc chính tả) tin tức chậm và rõ ràng cho đôi tai của bạn.

Dưới đây là một số lưu ý để làm cho việc học hiệu quả:

1. Hãy ghi nhớ điều này: Không phải bạn đạng học tiếng Anh, mà bạn chỉ đang đọc báo!
2. Hãy Chọn Tin tức bạn thực sự thích để đọc và nghe.

Các bước luyện nghe:

1. Nghe DictateNews cho lần đầu tiên mà không đọc, cố gắng để bắt kịp nội dung chính.
2. Hãy đọc (nói to), tra từ mới nếu cần thiết.
3. Nghe một lần nữa.

Lược lại bài báo (Tùy chọn, có thời gian thì làm, không thì thôi):

Hãy thử tự hỏi mình nếu bạn bắt kịp ý nghĩa tin tức.

Có một số câu hỏi mà bạn có thể thử:

Bạn đã thấy những câu chuyện về ...?
Bạn đã nghe nói về anh chàng người ...?
Bạn đã đọc những câu chuyện của ...?
tui vừa mới đọc về ...
Các giấy của báo cáo một câu chuyện về ...

Bình luận về một mục tin tức mà bạn đang đọc:

Chờ đến khi bạn nghe điều này!
tui không thể tin được ...
Bạn sẽ không bao giờ tin điều đó, nhưng ...

Tiêu đề tin và thông báo

Trong cả hai báo và trên truyền hình tin tức, tiêu đề bằng tiếng Anh thường xuyên trong thì hiện tại. Điều này là bởi vì chúng ta xem xét những tin tức được diễn ra gần như bây giờ.
"Man chết trong ngọn lửa." (Báo tiêu đề.)
"Một người đàn ông đã chết trong một vụ cháy nhà do một lò gas bị lỗi." (Thông báo về tin tức truyền hình.)
Khi chúng tui bình luận về tin tức, chúng tui cũng thường sử dụng thì hiện tại, chẳng hạn như hiện tại hoàn thành.
Họ vừa nói về những tin tức mà ...
Họ vừa công bố ...

Đánh giá tin tức

Nếu chúng ta có một ý kiến ​​tiêu cực về cách những tin tức được báo cáo, chúng ta có thể nói:
Đó chỉ là giật gân!
Họ nên kiểm tra sự thật của họ!
tui nghĩ rằng họ hoàn toàn sai lệch.
Họ không được phép nói / viết những thứ như thế này!
Bạn không nên tin rằng tất cả mọi thứ bạn đọc trong bài báo!
Nếu chúng ta có một quan điểm tích cực, chúng ta có thể sử dụng tính từ như cân bằng, hợp lý (báo cáo), khách quan, vô tư, hay sâu.
"Thế giới ngày nay" thường có độ bao phủ cũng cân bằng của tin tức.
Có một số báo cáo rất công bằng về các cuộc biểu tình.
"Tin tức ở Nine" thường là mục tiêu / vô tư.
Đây là một bài viết thực sự sâu sắc về nền kinh tế.

Bắt đầu luyện nào mỗi ngày chỉ cần 15 phút là ok.
DictateNews.com

tctuvan

Re: Học Nghe Tiếng Anh cực hiệu quả bằng cách nghe tin tức tại DictateNews.com

Thank a bundle! Phương pháp rất hay. Công nhận nghe người đọc rõ thật, mình gà kỹ năng nghe mà thấy cũng rất ok

Các chủ đề có liên quan khác