chào các bạn, máy mình từ trc tới giờ ghost windows 7.gho (norton ghost ý) hết 3 lần rồi, và nếu mình ghost nhiều lần nữa thì ổ cứng có bị hư không ???

phamngoan8x

Không sao đâu bạn, nhưng cũng nên hạn chế. Bạn nên chọn bản ghost tốt, cài driver đầy đủ và các phần mềm cần thiết rồi tự tạo cho mình một bản ghost. Lúc windows bị lỗi không còn biện pháp sửa chữa nào khác thì mới lựa chọn ghost lại máy.

12_A9

Bất kì là ổ cứng nào cũng vậy,bạn cứ cài lại windows + ghost lại nhiều chắc chắn sẽ bị hư(thường là bị BAD) bạn nên hạn chế cài hay ghost lại máy trừ trường hợp không thể xử lí được lỗi của win

Còn như trường hợp của bạn mới có mấy lần thì mình nghĩ chẳng có gì phải xoắn cả @@

nh0ck_w33py

ko sao cả nhé bạn. ghót thực chất chi là đoc+ ghi dữ liệu thôi. khi bạn bắt nó làm việc với cường độ cao thì chắc chắn tuổi thọ của nó sẽ bị ảnh hưởng

yoonhox

ghost cũng giống như copy và nén file thôi mà thực chất nó nà coppy và giải nén file vào phân vùng do mình định sẵn... nói chung là coppy xóa dữ liệu liên tục hay ghost đều tác động đến ổ cứng hết...

nhưng mình có lời khuyên cho bạn là tuyệt đối không dùng đóng băng ổ cứng và phần mềm chống phân mảnh.

Chancey

Mình ghost hàng trăm lần / 1 HDD rồi chả sao cả

Giờ thì dùng RollbackRX (cũng như ghost nhưng mất vài giây) vài ngày "ghost" 1 lần, mấy năm rồi cũng chẳng sao

fpt68

Giờ thì dùng RollbackRX (cũng như ghost nhưng mất vài giây) vài ngày "ghost" 1 lần, mấy năm rồi cũng chẳng sao Gì cũng có cái giá của nó bạn à

Giờ thì dùng RollbackRX (cũng như ghost nhưng mất vài giây) vài ngày "ghost" 1 lần, mấy năm rồi cũng chẳng sao Theo như suy luận của mình về ghost và HDD như sau:

1/ Khi mình tiến hành ghost thì mặc định phần mềm ghost nó format part và ghi đè lên 1 bản windows mới .

Nếu ghost nhiều lần thì 1 phân khúc của HDD là part C được format và ghi mới tăng lên theo những lần ghost

Vì vậy HDD sẽ ảnh hưởng ít nhiều do quá trình bị format nhiều lần.

2/ Về máy bạn dùng rollback thì không giống với ghost , vì mỗi lần recovery = phần mềm rollback, thì phần mềm nó đưa về 1 phân khúc của partition trên HDD đã được nó ghi nhớ để windows hoạt động trong phân khúc này .

Như vậy partition không phải bị format bởi rollback, không giống như ghost , cũng không giống như cách mà true image của acronis backup và recovery , nó đều format partition

Theo suy luận trên của mình thì ghost thường xuyên sẽ không tốt cho HDD vì nó bị format và ghi đè nhiều lần

Glendale

vậy nói chung là ghost hay cài lại windows nhiều lần là ổ cứng sẽ bị nhanh hỏng hơn (theo như mình suy đoán thôi nhé)

Arthur

Mình ghost thường xuyên luôn, 1 ngày ít nhất 1 lần (sử dụng từ năm 2006 tới giờ). Ổ cứng không hỏng nhưng màn hình đã hỏng trước ổ cứng rồi tóm lại cứ tẹc ga đê!!!

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác