VMware ThinApp 5.0.1-1801916 Portable

Phần mềm Portable đã quá quen thuộc với người dùng máy tính vì sự tiện dụng, tính linh hoạt cao, có thể mang theo USB để sử dụng mọi lúc mọi nơi. Với sự trợ giúp của VMWare ThinApp, việc tự tạo phần mềm Portable không quá khó như bạn nghĩ.

VMware ThinApp là chương trình chuyên dụng để đóng gói các ứng dụng ảo, hay chính xác hơn là làm ảo các ứng dụng. Khác với các ứng dụng được đóng gói thủ công trên mạng (bằng cách copy các file, các registry thật rồi gói lại bằng winrar chẳng hạn, khi chạy phải giải nén hết toàn bộ...), các chương trình được làm ảo cũng có sử dụng nén nhưng tốc độ khởi động nhanh hơn rất nhiều, và "thấy" y như nó đã được cài vào máy nên hạn chế tối đa lỗi cài đặt, nhất là đảm bảo đầy đủ chức năng, nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy các tài nguyên chương trình quản lý không có thật.

Trang chủ:

Download:

Hướng dẫn làm Portable với Thinapp:

Chạy ThinApp nhấn "Next" để nó tiến hành quét toàn bộ hệ thống lần đầu

Sau khi quét xong gặp cửa sổ này bạn phải dừng lại, thu nhỏ cửa sở xuống khay hệ thống

Bạn tiến hành cài đặt, đăng ký bản quyền /Cr-ack. Chạy thử, cấu hình phần mềm cần làm Portable.

Sau khi cấu hình xong. Bạn đóng phần mềm, nhớ tắt sạch phần mềm, kể cả icon gần đồng hồ (nếu có). Rồi bấm "PostScan" để ThinApp tiến hành quét bản chụp hệ thống lần thứ 2

Sau khi quét xong bạn sẽ găp giao diện như thế này. Bạn Click chuột phải vào icon phần mềm trên Desktop tìm file gốc của nó: tên + đường dẫn để chọn cho đúng ở cửa sổ này

Tiếp tục chọn theo hình:

Phần tiếp theo khá quan trong. Muốn tối ưu dung lượng của Portable bạn bấm vào "Open Project Forder"

Sẽ xuất hiện cửa sổ thu gom nguyên liệu làm portable như thế này

Tại cửa sổ này bạn vào Folder đã đánh dấu tiến hành xóa các file thừa như Uninstall, Language, ... Ngoài ra tùy một số phần mềm trong quá trình cài đặt còn giải nén ra các file cài trung gian có đuôi .msi chẳng hạn nên bạn phải xoá hết các file thừa đó (cái này ThinApp không thông minh cho lắm nên ta phải làm thủ công). Để xác định và lược bớt những file không quan trọng cần ở người dùng phải có chút kinh nghiệm.....!

Sau khi lược bỏ phần không cần thiết các bạn đóng cửa sổ lại, chọn "Build" để ThinApp tiến hành đóng gói Portable vào một file duy nhất. Lưu ý: trước đó bạn có thể đánh dấu vào ô "Compress Virtual Package" để Portable xuất ra có dung lượng nhỏ hơn, nhưng theo kinh nghiệm của mình là không nên chọn vì làm như vậy file chỉ nhỏ hơn không đáng kể so với không nén mà tốc độ khởi động cũng chậm hơn hẵn.

Cuối cùng bạn vào thư mục "bin" của ThinApp để lấy sản phẩm của bạn ra. Xóa hết các Folder chứa nguyên liệu ở *\\ThinApp\Captures. Tiến hành chạy thử Portable làm được trên các nền tảng Windows khác nhau để kiểm tra tính ổn định của Portable vừa làm.

----------------------------------------------------------

Trong bài viết có sử dụng hình ảnh & nội dung bài viết từ topic của .

quangvinh751194

Lỗi ảnh rồi bác không xem được hướng dẫn Ảnh vẫn bình thường mà bạn? Hay bạn không xem được ảnh trên Photobucket Để mình up sang host khác vậy

Cedrik

Em có ý kiến thế nầy, bác chủ top xem hộ em nhé:

Rõ ràng việc tạo portable ảo bằng ThinApp cơ bản là dễ.

Nhưng để hiểu sâu về thinapp và cách sử dụng nó ntn để tạo ra 1 portable hoàn chỉnh nhất thì không mấy ai biết, như trong top này:

Ví dụ nữa là tạo portable Firefox, trình duyệt này mà thiếu Flash thì không làm được gì, vậy ta phải tạo ra sự kết hợp của 2 cái làm sao cho firefox không bị lỗi:

Hay như việc tạo portable IDM, tạo được phần mềm này có thể nói là khó (ý chủ quan), làm sao cho nó không báo lỗi này, lỗi kia, kết hợp được với trình duyệt để bắt link. hay kết hợp được giữa các portable ảo với nhau. Nói chung là vân vân và vân vân... Để đạt được trình này thì chắc chưa có mấy người.

Nếu bác phuc365 biết, bác có thể nói thêm về phần edit package.ini được không ạ? em nghĩ phần này quan trọng nhất. hay bác có thể dạy làm nâng cao về ThinApp được ko? em cũng rất đam mê về phần nầy bác ạ.

Rất mong bác reply sớm!

saobang_no01

Em có ý kiến thế nầy, bác chủ top xem hộ em nhé:

Rõ ràng việc tạo portable ảo bằng ThinApp cơ bản là dễ.

Nhưng để hiểu sâu về thinapp và cách sử dụng nó ntn để tạo ra 1 portable hoàn chỉnh nhất thì không mấy ai biết, như trong top này:

Ví dụ nữa là tạo portable Firefox, trình duyệt này mà thiếu Flash thì không làm được gì, vậy ta phải tạo ra sự kết hợp của 2 cái làm sao cho firefox không bị lỗi:

Hay như việc tạo portable IDM, tạo được phần mềm này có thể nói là khó (ý chủ quan), làm sao cho nó không báo lỗi này, lỗi kia, kết hợp được với trình duyệt để bắt link. hay kết hợp được giữa các portable ảo với nhau. Nói chung là vân vân và vân vân... Để đạt được trình này thì chắc chưa có mấy người.

Nếu bác phuc365 biết, bác có thể nói thêm về phần edit package.ini được không ạ? em nghĩ phần này quan trọng nhất. hay bác có thể dạy làm nâng cao về ThinApp được ko? em cũng rất đam mê về phần nầy bác ạ.

Rất mong bác reply sớm!
Về các phần mềm phức tạp như thế thì bạn nên dùng portable sạng NSIS trên các trang Portableapps, Portableappz sẽ ổn hơn. Phần hướng dẫn của topic là mình copy lại từ bài viết của Mod nên bạn có thể trao đổi với Mod ấy để tham khảo thêm nhá

Các chủ đề có liên quan khác