phuocthinhdl

Chào các bạn, nếu ai thường xuyên sử dụng PC như một công cụ để “vọc” nhằm nâng cao kỹ năng “phá” máy tính của mình thì chắc không thể không biết đến VirtualBox , một phần mềm miễn phí nhưng khả năng không thua kém gì so với VMWare Workstation. Chức năng quan trọng nhất là khả năng tạo máy ảo (máy tính ảo có khả năng chạy bất kỳ hệ điều hành nào) đi kèm khả năng snapshot tuyệt vời, đem đến sự trải nghiệm thú vị cho bất kỳ ai đã từng thử qua phần mềm miễn phí này. Nếu bạn chưa thử hay đã từng sử dụng nhưng chưa có kinh nghiệm, rất hay gặp lỗi với phần mềm này, phải cài đi cài lại nhiều lần, trong đó có lỗi thường gặp là lỗi file snapshot. Mình đã sử dụng VirtualBox được khoảng nửa năm nay, nhưng là phiên bản Portable VirtualBox, sau đây xin chia sẻ với các bạn thủ thuật sử dụng để tránh mắc lỗi snapshot cũng như tránh biến máy tính của bạn thành một “thùng rác vô nghĩa”.

1. Trước tiên mình nói qua cách download phiên bản Portable VirtualBox :

các bạn là theo trình tự sau:

1. Để download Portable VirtualBox, vào trang chủ:

2. Bản download sẽ có dạng như Portable-VirtualBox_v4.0.4-Starter_v6.4.5-Win_all.exe, sau đó tiếp tục vào trang chủ VirtualBox: , download phiên bản cài đặt của nó.

3. Sau đó, run phiên bản Portable VirtualBox vừa download, và chọn nơi bung nén (chú ý nên chọn ổ đĩa dung lượng trống còn nhiều, cỡ 10GB, và quan trọng không phải ổ cài HĐH), một folder vừa được giải nén có tên là Portable-VirtualBox, vào đó và run file Portable-VirtualBox.exe, chọn ngôn ngữ trình cài đặt Portable VirtualBox rồi nhấn OK.

4. Cửa sổ Portable- VirtualBox ***Extract and/or Compress*** xuất hiện, kích search và chọn bản cài đặt trực tiếp VirtualBox, xong nhấn Open. Tiếp theo kích chọn bốn mục rồi nhấn OK.

5. Đợi khoảng 5-10 phút để Portable VirtualBox tiến hành bung phiên bản cài đặt VirtualBox và tạo phiên bản Portable. Sau khi bung xong, trình Portable VirtualBox tự động khởi động (nếu không muốn các bạn có thể bỏ chọn Start Portable-VirtualBox after the extract and/or compress tại bước trước đó).

6. Copy lại thư mục Portable-VirtualBox ở bước 3 (chú ý là qua bước 5 thì thư mục này đã được bổ sung các file và folder để chạy Portable VirtualBox) sang một nơi khác.

2. Thủ thuật:

1. các bạn tiến hành cài đặt hệ điều hành lên máy ảo Portable VirtualBox.

2. Cách cài đặt đơn giản, tuy nhiên các bước khởi tạo file .vdi là vô cùng quan trọng. Sau một số bước ( các bạn có thể tham khảo cách cài đặt, ở đây mình chỉ xin trích một số bước quan trọng cho việc tạo Portable VirtualBox), các bạn đến với hộp thoại Create New Virtual Disk, click vào biểu tượng để chọn nơi lưu file .vdi, file này vô cùng quan trọng, sau này sẽ là file phục hồi lại Portable VirtualBox khi gặp bất kỳ lỗi nào.

Mặc định VirtualBox chọn nơi lưu file này trong ổ C (ổ đĩa hệ thống), nhưng vì có thể một ngày nào đó các bạn cài lại windows hay máy tính bạn đang sử dụng một trình đóng băng, ví dụ như máy mình sử dụng Wondershare Time Freeze, sau khi khởi động lại máy mọi dữ liệu lưu trong ổ C sẽ mất sạch sành sanh.

các bạn hãy chọn nơi lưu file trên ổ đĩa còn dung lượng trống lớn (khoảng 10 GB), sau đó thiết lập cho dung lượng windows ảo của bạn. Theo kinh nghiệm của mình thì các bạn nên không nên thiết lập một số quá lớn, nhưng cũng không quá nhỏ, khoảng 30 GB cho windows xp và khoảng 40 GB cho windows 7. Nên nhớ rằng không phải thiết lập 30 GB thì sau khi cài windows xong , dung lượng file .vdi cũng là 30 GB. Ví dụ sau khi mình cài windows Xp Sp3 với dung lượng máy ảo là 30 GB xong và thiết lập tinh chỉnh,…thì kết quả là file .vdi đó khoảng 4 GB thôi.

3. Sau khi đã cài xong windows ảo lên Portable VirtualBox và tinh chỉnh, cấu hình cho phù hợp,… các bạn hãy shutdown windows ảo rồi thoát khỏi Portable VirtualBox. Và xóa thư mục chứa file Portable-VirtualBox.exe dùng để chạy Portable VirtualBox. Còn tại sao phải xóa đi, lý do là vì file snapshot mà bạn sẽ tạo sau này, nếu để như vậy mà snapshot thì file ảnh .vdi (file snapshot này cũng có đuôi là .vdi, nhưng tên của nó là một dãy số ngẫu nhiên do VirtualBox tạo ra, ví dụ {2a04df38-7c06-4d28-ba1c-0414b05b9b55}.vdi) lại được lưu vào ổ C (ổ cài HĐH), như vậy kết quả cũng giống như lý do mình đã nói trên.

Mục đích của 3 bước trên là chỉ để lấy file .vdi vừa tạo ra ở trên.

4. Sau khi xóa xong, các bạn copy lại thư mục đã copy ở bước 6 (phần 1) vào nơi đã xóa, rồi vào thư mục Portable-VirtualBox, chạy file Portable-VirtualBox.exe.

5. Chọn New để tạo lại windows ảo, nhưng đến bước Create New Virtual Machine thì chọn file .vdi ở bước 2 (phần 2) rồi Next…

6. Vào \Portable-VirtualBox\data\.VirtualBox\Machines\[Thư mục với tên windows ảo bạn đã đặt], như vậy là bạn đã có thư mục do tên bạn đặt cho máy ảo, và quan trọng là nó đã được lưu trong ổ đĩa khác ổ C (ổ HĐH). Khi đó có cài lại windows thì cũng chẳng sợ nữa.

7. Bước này vô cùng quan trọng, bạn hãy snapshot ngay sau khi bạn tiến hành bước trên, khi đó file .vdi của windows ảo sẽ không sợ bị tăng dung lượng nữa. Là vì thế này, bạn cứ hình dung windows mà bạn đang sử dụng trên máy thật qua thời gian nó cũng chậm đi do việc phát sinh nhiều thứ trong quá trình bạn khởi động- Chạy win- Tắt win, cho nên windows ảo cũng không phải là 1 ngoại lệ, nếu bạn không snapshot ngay lúc này thì bạn cứ để ý file .vdi đó sau mỗi lần bạn chạy windows ảo sẽ tăng thêm một chút dung lượng, như vậy khoảng chục lần khởi động, chạy win, tắt win, file .vdi đó sẽ tăng thên khoảng 1 GB nữa. Nếu không có cái gì cần lưu sau mỗi lần sử dụng windows ảo thì việc tăng thêm dung lượng quả là vô lý phải không nào.

8. Tiếp theo, nếu bạn muốn cài một chương trình nào đó vào windows ảo và muốn lưu giữ nó, ví dụ như VmWare ThinApp, thì hãy khởi động windows ảo lên, cài đặt VmWare ThinApp…Sau đó thoát khỏi windows ảo, và snapshot lại trạng thái của windows đã được cài VmWare ThinApp, chú ý là cài xong-thoát ra-snapshot, nếu bạn nào snapshot lại windows trong lúc windows ảo đang chạy thì sẽ tạo ra một bản snapshot với dung lượng > 4 GB (dung lượng file .vdi của windows ảo), như vậy sẽ ngốn thêm một lượng đáng kể trong ổ đĩa của bạn đấy. Trừ khi bạn muốn lưu giữ trạng thái tại lúc windows ảo đang chạy thì mới snapshot trong lúc windows ảo đang hoạt động.

9. Để ý trong thư mục Snapshots ở đường dẫn
\Portable VirtualBox\data\.VirtualBox\Machines\[Thư mục với tên windows ảo bạn đã đặt]\Snapshots, bạn sẽ thấy có các file snapshot với đuôi .vdi, trong các file đó có một file windows ở trạng thái Current State, thường nhận biết qua dung lượng của nó khi windows ảo còn chưa đăng nhập vào hệ thống, dung lượng của nó sẽ là rất nhỏ, khi bạn thao tác một hoạt động nào trên windows ảo thì lập tức dung lượng của file .vdi này sẽ tăng lên. Khi bạn thoát đi và Restore (Ctrl + Shilf+ R) lại một snapshot nào đó thì dung lượng của file này lại giảm xuống rất thấp.

Và quan trọng nữa là bạn đã có toàn bộ data trong tay, tất cả đều được chứa trong thư mục data trong folder Portable VirtualBox, bây giờ nếu bạn muốn lưu giữ luôn các bản snapshot để sau này nâng cấp lên phiên bản tiếp theo của VirtualBox, thì hãy copy lại folder data sang một nơi khác, nên chọn nơi lưu cùng với file .vdi của windows ảo, như vậy sẽ dễ quản lý hơn. Khi muốn sử dụng phên bản mới của VirtualBox thì hãy làm như trên, nhưng vào folder Portable VirtualBox vừa tạo ra và xóa cái folder data đi, copy folder data cũ vào thế chỗ nó, như vậy là tiếp tục sử dụng phiên bản mới với các chức năng mới rồi. Quan trọng là dữ liệu như cũ, nhưng chức năng đã được tăng cường. Quả là tuyệt vời phải không nào.

3. Lưu ý nhỏ:

1. Nếu bạn nào muốn sử dụng Portable VirtualBox trên USB hay trên ổ cứng di động, thì trước hết hãy tạo tất tần tật trên máy chủ đã, sau đó copy ra USB hay ổ cứng di động và sử dụng. Có một lưu ý là nếu windows ảo của bạn đã được format NTFS, thì USB ủa bạn cũng phải format định dạng NTFS luôn đấy nhé.

2. Hiện tại mình còn một lỗi nữa mà chưa tìm ra cách giải quyết là với phiên bản Portable VirtualBox, kết nối máy ảo với USB còn gặp một số trục trặc, bạn nào có cách giải quyết, hãy chia sẻ cho anh em cùng tham khảo nhé.

Chúc các bạn Thành Công!

Eldridge

Thank nhieu nhe! That tuyet voi! Lần sau Thank thì hãy nhấn "Cảm ơn" ở cuối bài viết nhé bạn!

Ghost_luv

Mình đã làm đúng như hướng dẫn của bạn nhưng lúc khởi động OS hắn báo lỗi " FATAL : No bootable medium found! System Halted giúp mình với. Có thể hướng dẫn chi tiết lúc chạy được os lun hok bạn đang cần . Ta phải cho đĩa windows vào cài máy ảo lun hả

traudennhinhanh

Mình đã làm đúng như hướng dẫn của bạn nhưng lúc khởi động OS hắn báo lỗi " FATAL : No bootable medium found! System Halted giúp mình với. Có thể hướng dẫn chi tiết lúc chạy được os lun hok bạn đang cần . Ta phải cho đĩa windows vào cài máy ảo lun hả Bạn có thể nói rõ bạn gặp trục trặc ở bước nào? Có liên quan đến bài viết của mình hay không? Ở đây mình chỉ trình bày thủ thuật thôi, còn phần cài đặt HĐH lên máy ảo VirtualBox bạn search trên google có rất nhiều. Còn mình đã thử rất nhiều, chưa gặp lỗi như bạn nói bao giờ.

luan0701

Mình cũng bị y hệt vậy, k gặp trục trặc ở bước nào hết nhưng đến khi boot máy ảo thì nó báo No bootable medium found! System Halted và đứng luôn

Petros

bài hơi dài nhưng topic kỳ công lắm ! mình đang dùng VMWARE chạy cũng ổn ! dễ sử dụng hơn ! các bạn tham khảo nhé !

Thank bạn đã chia sẻ, nhưng tóm lại mấy cái này dành cho máy cấu hình cao, chứ cấu hình yếu thì đừng nên đụng vào, đúng không?

anhkiethoalan

Cái này mới dùng có máy yếu đó bạn , chứ thằng VMWARE thì mới dùng cho máy mạnh. Tiền nào của nấy. Mình thì xài Virtualbox. Không biết ai bị cái VMWARE nó không nhận cái USB 3G trên Windows 7 khi cài VMWARE dù máy vẫn báo là có USB 3G cắm vào máy. Làm đủ mọi cách mà không được trong khi USB vẫn nhận bình thường.

nho_1988

không hiển thị dc anh ak
Vì sự cố về tài khoản dùng upload ảnh nên toàn bộ phần hình ảnh minh họa cho bài viết này bị mất hết! Nếu bạn quan tâm có thể xem một bài viết khác về PotableVirtual Box tại đây:

Hanley

Mình đã làm đúng như hướng dẫn của bạn nhưng lúc khởi động OS hắn báo lỗi " FATAL : No bootable medium found! System Halted giúp mình với. Có thể hướng dẫn chi tiết lúc chạy được os lun hok bạn đang cần . Ta phải cho đĩa windows vào cài máy ảo lun hả Chào bạn, Với lỗi này thì bạn có thể làm như sau:

Sau khi bạn đã New mới và chọn hệ điều hành rồi thì bạn không nên Chạy START sớm.

Cần vào setting Chọn thẻ System ----> Processor tick vào ô Enable PAE/NX

Sau đó vào thẻ Storage ---> IDE controller chỉ đường dấn đến ổ đĩa chứa đĩa cài hay là chỉ đường dấn đến file .iso file chứa hệ điều hành cần cài.

Cuối cùng là nhấp OK ,

Sau mới nhấn START thì sẽ không còn bị lỗi đnưẫ.

Chúc bạn Thành Công!!!

hit_tuananh

Chào bạn, Với lỗi này thì bạn có thể làm như sau:

Sau khi bạn đã New mới và chọn hệ điều hành rồi thì bạn không nên Chạy START sớm.

Cần vào setting Chọn thẻ System ----> Processor tick vào ô Enable PAE/NX

Sau đó vào thẻ Storage ---> IDE controller chỉ đường dấn đến ổ đĩa chứa đĩa cài hay là chỉ đường dấn đến file .iso file chứa hệ điều hành cần cài.

Cuối cùng là nhấp OK ,

Sau mới nhấn START thì sẽ không còn bị lỗi đnưẫ.

Chúc bạn Thành Công!!! Mình sử dụng chưa từng gặp lỗi này nên chịu...Thank bạn nhiều vì đã hỗ trợ cho bài viết của mình.

Các chủ đề có liên quan khác