chjpnho_0nline

Chia sẻ miễn phí cho các bạn tài liệu: Nêu trách nhiệm của cha mẹ và của những người thân thích về tình trạng trẻ em không được đi học hay phải bỏ học sớm
1
A. LỜI MỞ ĐẦU
Trẻ em hôm nay thế giới ngày mai, trẻ em là tương lai của đất nước chính vì 
vậy ở Việt Nam rất coi trọng vấn đề nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ trẻ em. Chính vì 
vậy Việt Nam đã tham gia kí kết rất nhiều công ước quốc tế và ban hành nhiều văn 
bản quy phạm pháp luật liên quan đến vấn đề trẻ em. Một trong những quyền cơ 
bản nhất của trẻ em là quyền được học tập. Trong Công ước quốc tế về quyền của 
trẻ em cũng như trong pháp luật Việt Nam, học tập là một trong những quyền quan 
trọng không thể thiếu trong sợ phát triển của trẻ em, đồng thời cũng là bổn phận 
của cha mẹ và xã hội. Chính vì vậy em đã chon đề tài: “Nêu trách nhiệm của cha 
mẹ và của những người thân thích về tình trạng trẻ em không được đi học hoặc 
phải bỏ học sớm” để làm rõ nội dung trên. Do kiến thức còn hạn chế nên trong bài 
làm còn nhiều sai sót. Mong thầy cô thông cảm và đóng góp ý kiến để bài làm hoàn 
thiện hơn. Em xin chân thành cảm ơn!
B. NỘI DUNG
I/ Những quy định của pháp luật về quyền học tập của trẻ em
Dưới  góc  độ  quan  hệ  gia  đình  hay  xã  hội  thì  cha  mẹ  đều  có  nghĩa  vụ  và 
quyền giáo dục con, chăm lo và tạo điều kiện cho con học tập. Việc giáo dục con 
không thể phó mặc cho một người ( cha hoặc mẹ ) mà cả hai người đều có quyền 
ngang nhau trong giáo dục con cái.
Trẻ em là những tâm hồn trong trắng, non nớt về trí tuệ, do đó, việc giáo dục 
trong  giai  đoạn  này  là  rất  quan  trọng.  Các  tiềm  năng  trí  tuệ  và  thể  lực  được  tạo 
dựng trong suốt thời kì trẻ trưởng thành và phát triển. Vì vậy, sức khỏe yếu kém và 
sự chăm sóc giáo dục không đầy đủ đối với trẻ em thường dẫn đến những thiệt hại 
không thể bù đắp được khi trẻ lớn lên.
Trẻ em hôm nay thế giới ngày mai, trẻ em là tương lai của đất nước chính vì vậy ở Việt Nam rất coi trọng vấn đề nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ trẻ em. Chính vì vậ
Dành riêng cho anh em Ketnooi, bác nào cần download miễn phí bản đầy đủ thì trả lời topic này, Nhóm Mods sẽ gửi tài liệu cho bạn qua hòm tin nhắn nhé.
- Bạn nào có tài liệu gì hay thì up lên đây chia sẻ cùng anh em.
- Ai cần tài liệu gì mà không tìm thấy ở forum, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M [Free] Tiểu luận Nêu trách nhiệm của cha mẹ và của những người thân thích về tình trạng trẻ em không Tài liệu chưa phân loại 0
D Phân tích nội dung của phương pháp quản lý kinh tế trong hệ thống phương pháp quản lý Từ đó nêu lên ý nghĩa của nó trong việc vận dụng phương pháp Luận văn Kinh tế 0
F Đánh giá về Hồ Quý Ly và nêu nguyên nhân thất bại, kết quả, bài học kinh nghiệm của cuộc cải cách Kiến trúc, xây dựng 0
K Nhận định thực trạng phát triển ngành giao thông vận tải Việt Nam - Nêu ra và phân tích một số ví dụ Luận văn Kinh tế 0
P Nêu và phân tích cơ hội – Nguy cơ của doanh nghiệp lắp rắp ô tô Việt Nam trong điều kiện hiện nay kh Luận văn Kinh tế 0
D Từ bài Bàn luận về phép học của La Sơn Phu Tử Nguyễn Thiếp, hãy nêu suy nghĩ về mối quan hệ giữa học Văn học 0
D Nêu 3 vụ án về thế chấp tài sản Luận văn Luật 0
D Nêu, phân tích những ví dụ cụ thể gắn với vấn đề phân loại hành vi sai lệch chuẩn mực pháp luật Luận văn Luật 4
D Hãy nêu một công việc (trong gia đình hay xã hội) có thể dùng máy tính để quản lí ? Tin học cơ bản 0
T Nêu ví dụ về một vụ án với những tình huống mà khi tiến hành điều tra cơ quan điều tra bắt buộc phải Luận văn Luật 0

Các chủ đề có liên quan khác