quanghvneu

Chào bác sĩ, em năm nay 29 tuổi, là công nhân may. Có lẽ do đặc thù công việc thường xuyên phải cúi nhiều nên em hay bị đau mỏi cổ, vai gáy. Hôm nào thay đổi thời tiết cơn đau phát tác nghiêm trọng hơn ảnh hưởng tới sức khỏe cũng giống như giấc ngủ hàng ngày. Em cứ nghĩ do công việc nên thỉnh thoảng mới xuất hiện tình trạng đó Thế nhưng em nghe nhiều người nó đó có thể là biểu hiện của bệnh thoái hóa đốt sống cổ. Không rõ có phải em mắc phải căn bệnh thoái hóa đốt sống cổ thường không? Bệnh thoái hóa đốt sống cổ gây mất ngủ, gây đau nhức vùng cổ phải không bác sĩ? Em mong nhận được lời giải đáp sớm từ bác sĩ, em xin cảm ơn.

Chào bạn Mai, Thank bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới cho chúng tôi. Theo như lời bạn kể chúng tui xin được trả lời như sau:

Dấu hiệu của bệnh thoái hóa đốt sống cổ

không chỉ là tình trạng bệnh của riêng người lớn tuổi mà hiện nay tỷ lệ người trẻ mắc căn bệnh này ngày càng tăng cường . Biển hiện của bệnh thoái hóa đốt sống cổ là:

+ Đau nhức mỏi vùng cổ, vai, gáy
+ Cơn đau nghiêm trọng hơn khi thay đổi thời tiết, khi vận động mạnh
+ Ảnh hưởng tới năng lực quay, cúi cổ
+ Đau cứng vùng cổ
+ Cơn đau có thể lan xuống vùng bả vai, cánh tay
+ Thoái hóa đốt sống cổ còn có thể gây đau đầu, ù tai, hoa mắt, chóng mặt…

Hiện tại bạn đang gặp phải Những biểu hiện như trên, hơn nữa công nhân may, thợ cắt tóc, bác sĩ nha khoa, nhân viên văn phòng…là Các nhóm người thường xuyên phải cúi nhiều, đây là nhóm người rất dễ mắc phải căn bệnh thoái hóa đốt sống cổ.

Chúng tui khẳng định tới 70% là bạn có thể mắc bệnh thoái hóa đốt sống cổ. Để chắc chắn bạn nên tới bệnh viện khám, chụp Xquang từ đó chuẩn đoán bệnh được chính xác, Những bác sĩ sẽ đưa ra Biện pháp trị thích hợp . Bệnh thoái hóa đốt sống cổ càng để lâu Biện pháp trị sẽ càng trở nên phức tạp, bất đắc dĩ có thể sẽ phải phẫu thuật vì vậy ngay khi còn trẻ, bệnh mới ở giai đoạn đầu, bạn nên tìm Biện pháp trị ngay lập tức để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Thoái hóa đốt sống cổ gây mất ngủ

Tình trạng mất ngủ là tình trạng dễ hiểu, không chỉ là do bệnh thoái hóa đốt sống cổ gây nên mà tất cả Các bệnh khác gây tình trạng đau nhức cũng sẽ ảnh hưởng đến giấc ngủ của bạn.

Cơn đau nhức hành hạ khiến bạn mệt mỏi, ảnh hưởng tới sức khỏe, tâm lý thường xuyên căng thẳng từ đó gây ra triệu chứng mất ngủ, và mất ngủ sẽ khiến tình trạng đau nhức thêm nghiêm trọng hơn. Nó giống một vòng luẩn quẩn và liên quan mật thiết với nhau.

Khi bị mất ngủ, phải chịu cơn đau nhức có lẽ bạn sẽ tìm tới Các loại thuốc ngủ, thuốc giảm đau, Thế nhưng chúng tui khuyên bạn không nên lạm dụng Những vị thuốc này bởi tác dụng phụ mà chúng gây nên có thể ảnh hưởng tới sức khỏe của bạn. Bạn Mai nên tới bệnh viện khám và chữa . Ngoài ra Tìm hiểu thêm về chế độ ăn uống, chế độ tập luyện hàng ngày và phối hợp thêm Các bài thuốc nam từ thảo dược tự nhiên, hiệu quả mang lại nhanh chóng sẽ giúp bạn điều trị bệnh triệt để, an toàn.

Các chủ đề có liên quan khác