kenny_kute

Nhiễm nấm âm đạo gây ra bởi nấm Candida Albicans. Bình thường Nấm Candida Albicans là vi sinh vật ký sinh ở một số nơi trên da và bên trong âm đạo, là một phần hệ vi sinh vật bình thường trong miệng, ruột và âm đạo . Môi trường axít trong âm đạo giữ cho nấm không bùng phát. Nếu môi trường âm đạo bị kiềm hóa vì một lý do nào đó, nấm bùng phát (phát triển mạnh) gây ra chứng nhiễm nấm âm đạo
Môi trường acid âm đạo thường thay đổi trong khi hành kinh, mang thai, khi mắc bệnh tiểu đường, dùng kháng sinh, thuốc ngừa thai qua đường uống và các thuốc chứa steroid, rửa âm đạo thường xuyên bằng xà phòng. Ứ dịch âm đạo và những kích thích âm đạo là điều kiện kích thích cho nấm phát triển.
Triệu chứng bị nhiễm nấm?
Nhiễm nấm thường không nguy hiểm nhưng gây ra nhiều bất tiện. Hầu như phụ nữ ai cũng có thể từng bị nhiễm nấm trên dưới một lần trong đời:
·                                 Ngứa và nóng ran ở cơ quan sinh dục ngoài (âm hộ & âm đạo)
·                                 Dịch tiết âm đạo (huyết trắng bệnh lý) giống như pho-mát
·                                 Đau khi giao hợp
·                                 Sưng tấy âm hộ
·                                 Soi tươi cho kết quả sợi nấm dương tính.
Điều trị nấm như thế nào?
Nấm thường được điều trị bằng thuốc đặt âm đạo. Thuốc dưới dạng viên giống viên đạn có tác dụng diệt nấm tại chỗ. Thuốc ở dạng kem có thể bôi ở âm hộ để giảm ngứa. Cũng có một số dạng thuốc uống chữa trị nấm.
Đơn thuốc bác sĩ cho bạn uống là những thuốc có tác dụng kháng nấm trong đó có thuốc Etoral  thuộc nhóm Ketoconazole. Thuốc này sau khi uống có thể gây ra những phản ứng phụ trên đường tiêu hoá như buồn nôn,nôn, ỉa chảy, nhức đầu, choáng váng, dị cảm, dị ứng, tăng men gan...Còn trong quá trình điều trị nếu bạn thấy tình trạng bệnh của mình không đỡ thì trước tiên bạn cần xem lại xem có chắc chắn là mình bị nhiễm nấm hay không? Bác sĩ  đã cho bạn llàm xét nghiệm soi tươi tìm vi nấm chưa? Bạn có mắc thêm các bệnh lây nhiếm khác ở bộ phận sinh dục không?. BẠn cũng nhớ là nên chú ý chăm sóc và giữ vệ sinh cũng như sinh hoạt theo gợi ý sau để tránh bị nhiễm nấm nặng hơn và giúp cho bệnh mau khỏi như:  
·                                 Không mặc đồ lót quá chật hay đồ lót có chất liệu từ sợi tổng hợp, nên mặc quần lót bằng cotton
·                                 Không nên mặc đồ lót suốt cả ngày, chỉ nên mặc vào ban ngày và khi ngủ thì không cần mặc
·                                 Giữ khô ráo âm hộ sau khi tắm và trước khi mặc đồ, trước khi đi ngủ
·                                 Sau mỗi lần đi vệ sinh, dùng giấy vệ sinh mềm lau theo hướng từ trước âm hộ ra sau hậu môn, không nên rửa bộ phận sinh dục qua nhiều lần trong ngày.
·                                 Không dùng các công cụ thụt rửa âm đạo, không dùng các sản phẩm vệ sinh phụ nữ dưới dạng xịt phun, không dùng các sản phẩm có chất khử mùi và có màu lau rửa cơ quan sinh dục ngoài.
·                                 Không nên tắm bồn, không ngâm mình trong nước nóng.

yaourt2212

Bạn à, nấm âm đạo không phải điều trị 1 sớm 1 chiều là khỏi luôn đâu, nhiều người phải uống và đặt thuốc 4 lần mới khỏi đấy, tức là thời gian chữa là 5 tháng đấy, bạn nhớ khám và điều trị ở bệnh viện tốt như bệnh viện phụ sản trung ương. Bệnh này phải kiên trì không được bỏ dở dang, cứ uống và đặt hết lại đi khám lại ( xét nghiệm, soi tươi) đến khi nào thấy khỏi hẳn mới dừng, nhiều khi mình cảm giác khỏi hẳn rồi mà không đi khám lại thì nguy, vì nhiều khi chưa khỏi dứt điểm đâu, bạn tiếp tục đi khám, uống và đặt nhé, dù 10 lần vẫn phải kiên trì, bác sĩ bảo thế, mình cũng bị và đang uống và đặt đợt 4 đây, hix, chúc mau khỏi ( à mình khám ở Bệnh viện C 43 tràng thi hà nội)

trinhquocdong

Viêm âm đạo do nấm  - bệnh lây truyền qua đường tình dục - sẽ lây sang bạn tình. Em điều trị có theo chỉ dẫn của bác sĩ không, đặt thuốc và uống thuốc đầy đủ, và phải chữa cả em và bạn tình. vì có thể em đỡ bệnh sau đó quan hệ tình dục bạn em chưa chữa bệnh sẽ lây ngược lại, lúc đó em lại bị mắc bệnh lại, bị đi bị lại sẽ rất khó điều trị. Em có thể tìm hiểu thêm thông tin tại địa chỉ: http://vn.360plus.yahoo.com/ttsksshn

ngocxit_vn

Cám on mọi nguoi rất nhiều.Em đã đi khám và kết quả duong tính vói­ nấm.em đang là sv đi học xa nhà nên không có điều kiện khám thuòng xuyên.Em đã chũa­ được 2 đọt rồi nhung không gấn nhau mà mấy tháng sau em mói­ về nhà và điều trị đọt 2 được.Hiện em đang học ỏ­ Hải Phòng không biết anh chị nào biết địa chỉ nào ỏ­ HP (LÊ Chân càng tốt)đáng tin cậy để em đến khám và chũa­ bệnh cho gần ko?

Các chủ đề có liên quan khác