nguoiwenttv

Qua những giai đoạn tiến hóa của từng thời (gian) kỳ , bạn sẽ thấy sự kỳ diệu của Spore . Bắt đầu bằng kỷ nguyên của những Cells ( Tế bào ) , bạn sẽ được chọn 2 loại ( Sau này là 3 loại ) gồm : Loại ăn thịt và loại ăn cỏ. Tiếp sau đó , tế bào được tiến hóa thành những Creature ( Sinh vật ) sẽ mang tính chất ăn thịt hay ăn cỏ tủy theo loại tế bào mà bạn lựa chọn . Sau thời (gian) kỳ Creature sẽ là thời (gian) kỳ Tribal ( Bộ tộc ) , màn chơi sẽ được thay đổi chút ít về camera và lối chơi . Bạn sẽ đi thăm thời (gian) đại Civilization ( Văn minh ) , trong thời (gian) đại này bạn chỉ có chuyện mở rộng lớn lãnh thổ bằng xe tăng , máy bay và thuyền chiến ,… Và cuối cùng là thời (gian) đại các bạn mong chờ – Thời đại Space ( Không gian ) , bạn sẽ phải di chuyển chiếc đĩa bay , bay từ hành tinh mình sang những hành tinh khác để khám phá , gây chiến hay kết bạn .

Trong các giai đoạn Cell, Creature và Tribal, bạn chỉ có thể tạo ra một sinh vật mới thông qua bộ công cụ của game. Những ai vừa từng chơi qua tựa game SCC ra mắt cách đây ít lâu hẳn sẽ rất quen thuộc và hài lòng với độ phong phú cả về chất lẫn lượng của bộ công cụ lần này. Dựa vào số token thu thập được, bạn sẽ hiện thực thêm các bộ phận mới vào mô hình sinh vật của mình. Khi hoàn thành, chúng được sinh ra trong những quả trứng và sẽ cùng bạn tiếp tục cuộc hành trình (xem thêm SCC – TGG số 09/2008, t.27).

Tuy nhiên ấn tượng nhất phải kể đến cách thức mà những sinh vật này tương tác với nhau trong game. Nếu bạn chọn đường lối kết bạn ở những giai đoạn đầu, bạn sẽ phải gây ấn tượng với đối tác bằng những kỹ năng mà các token mang lại như khiêu vũ, hát hò và “làm duyên” rất sinh động. Mỗi loại sinh vật đều KẾT thú trước những kỹ năng khác nhau, do đó hãy quan sát cách chúng bày tỏ và chọn loại kỹ năng tương ứng để thể hiện và nếu thành công, chúng sẽ trở thành bạn đường hay đồng minh chiến lược. Vui nhộn hơn nếu bạn gắn một bộ phận mới hay đặt một vật thể ở gần sinh vật của mình, chúng sẽ bày tỏ nhiều thái độ khác nhau như rất ngạc nhiên và tò mò kiểm tra vật thể đó. Hay khi lửa trại được thắp sáng, chúng lậc tức nhảy múa, ăn uống no say, trong khi một số khác khua khoắng vũ khí và di chuyển theo nhịp điệu của tiếng trống dồn dập. Nhìn chung tất cả tâm trạng hỷ, nộ, ái, ố đều được Will Wright nhân cách hóa tài tình và gần gũi.

Đến với giai đoạn Civilization, SCC chuyển mình trở thành một công cụ thiết kế nhà cửa lẫn xe cộ rất chuyên nghiệp. Một lần nữa bạn lại được thỏa sức thả cho trí tưởng tượng bay bổng. Chỉ một vài cú “click” chuột, một tòa lâu đài nguy nga tráng lệ hay một chiếc xe tăng rất “ngầu” vừa hiện ra trước mắt bạn. Tuy nhiên, để đảm bảo tính cân bằng, nhà phát triển vừa giới hạn lại ở mỗi nước chiếm đóng, bạn chỉ có thể tạo ra 1 loại nhà cửa và xe cộ với số lượng ở mức vừa đủ. Một điểm khá hay là khi gặp trường hợp chiến sự hỗn loạn và khó quản lý, bạn có thể dừng (pause) game để thiết lập lại đội hình cũng như chiến thuật của mình hiệu quả hơn.

Không phải là game online nhưng Spore có hỗ trợ người chơi tương tác với nhau qua môi trường mạng. Vẫn là sự kết hợp thành công của SCC và YouTube cho phép bạn tải về hay sẻ chia những mẫu sinh vật do mình thiết kế với người chơi khác. Nếu bạn có gì thắc mắc, chỉ cần truy cập “bách khoa toàn thư” SporePedia là bạn sẽ có ngay lời giải đáp từ các chủng loại sinh vật được sắp xếp theo nhiều chủ đề khác nhau cho đến những chỉ dẫn trình bày rất rõ hơn về cách chơi. Khi bạn tạo ra một sinh vật hay nhà cửa, đối tượng đó sẽ được tải (upload) lên máy chủ ngay, sau đó chúng được bố trí ngẫu nhiên vào game của những người chơi khác. Đừng ngạc nhiên khi đang dạo bước đâu đó bạn lại thấy một mẫu sinh vật do bạn bè làm ra. Thú vị hơn là Spore có khả năng phân loại để tìm ra những chủng tộc mà bạn còn thiếu và bổ sung chúng một cách ngầm định, điều này đảm bảo cho độ phong phú của game luôn ở mức cao nhất. Trong quá trình chơi nếu bắt gặp những sinh vật được thiết kế thô tục hay cố tình phá hỏng trò chơi, bạn có thể xóa sinh vật đó ra khỏi máy mình vĩnh viễn bằng chế độ “Ban Mode” đồng thời (gian) thông tin về sinh vật lẫn người tạo ra nó sẽ được gửi đến đội ngũ Spore Service nhằm có biện pháp xử lý phù hợp.

Cách thức tạo hình 3D cho nhân vật lẫn cảnh nền của Spore khá đơn giản nhưng rất bắt mắt. Hầu hết chúng đều được vẽ theo trường phái hoạt họa nên gây được ấn tượng mạnh với phái nữ cũng như các em nhỏ. Maxis sử dụng gam màu ấm và dịu mắt nên bạn hoàn toàn không có cảm giác khó chịu khi chơi lâu. Vẻ ngoài của các sinh vật cũng vừa được “tút” lại cho mềm mại và đầy đặn hơn, đồng thời (gian) ngôn ngữ giao tiếp của chúng được vẽ dưới dạng các biểu tượng rất ngộ nghĩnh. Giao diện của game rất thân thiện và màn hình tải game được thiết kế rất sáng tạo. Ngoài ra, yếu tố thời (gian) tiết được dựng rất trung thực, từ những cơn mưa như trút nước cho đến bão cát sa mạc mịt mù.

Hiệu ứng ánh sáng rất đẹp thể hiện qua các đòn đánh phép của tù trưởng bộ lạc, những lần sinh vật biến hình hay bm đạn oanh tạc liên tiếp vào căn cứ địch. Hơn thế nữa, bạn có thể quan sát những hình ảnh này dưới góc nhìn 360 độ do camera trong game di chuyển rất hợp lý và linh hoạt, kết hợp với cơ chế phóng to thu nhỏ tốt. Bạn sẽ phải trầm trồ khi ngắm nhìn toàn cảnh không gian vũ trụ với dải ngân hà “chảy” qua nhiều hành tinh lớn nhỏ tỏa sáng lung linh. Game chạy rất mượt dù vừa thiết lập đồ họa cao nhất và hẳn Maxis vừa tốn không ít công sức để có thể cho ra những khung hình sống động đến thế.

Chất âm của Spore khá tốt và đậm chất Maxis. Phần lồng tiếng được làm rất công phu, sinh vật của bạn phát ra những âm thanh rất vui nhộn và diễn tả chính xác tâm trạng mà chúng muốn biểu lộ. Tiếng bm đạn chấp nhận được và đủ độ sâu cần thiết. Nhạc nền tuy hay nhưng hơi chìm nên đôi khi bị các âm khác lấn át. Game còn hỗ trợ người chơi một bộ công cụ cho phép họ tự tạo ra các bản nhạc nền theo ý thích. Dù các nốt nhạc và nhịp trống còn khá ít nhưng bấy nhiêu cũng đủ thỏa mãn thú vui sáng tạo của đại bộ phận người chơi. Tóm lại những ai vừa từng hài lòng với chất âm của The Sims thì sẽ có cảm nhận tương tự khi đến với Spore.

Chờ đợi khá lâu, nay bạn vừa có thể tận hưởng những giờ phút thư giãn cực kì vui nhộn và thoải mái với bạn bè cũng như tất cả người trên toàn thế giới. Hãy thử tưởng tượng cả một cộng đồng người chơi sẽ tạo nên một vũ trụ thu nhỏ và giao tiếp với nhau theo nhiều cách thức khác nhau. Thật thú vị biết bao khi vừa chơi bạn vừa tiếp nhận được một lượng kiến thức bổ ích về quá trình tiến hóa của những sinh vật, hay nói cách khác là của chính con người chúng ta. Có thể nói không quá là lối chơi của Spore hứa hẹn sẽ trở thành chuẩn mực của các game mô phỏng trong tương lai gần.

Nền: PC

Yêu cầu hệ thống

Windows XP/Vista*

2.0 GHz Pentium 4 processor or equivalent

512 MB RAM (768 MB RAM for Vista)

128 MB video card with support for Pixel Shader 2.0

6.0 GB free hard drive space

link down 18 part mỗi part 100 MB

teo.phuc

bạn ơi.mình down về rồi nhưng không chơi được là sao? mình setup nó kêu chưa có phiên bản game này nên không cài được bản này.mong bạn chỉ dùm.bạn có thể cho mình link down bản gốc của nó được khong?

Norbert

bạn ơi.mình down về rồi nhưng không chơi được là sao? mình setup nó kêu chưa có phiên bản game này nên không cài được bản này.mong bạn chỉ dùm.bạn có thể cho mình link down bản gốc của nó được khong?

ko cài được có lẽ do bạn chưa cài bản spore gốc, bản này là bản mở rộng lớn bạn à

Các chủ đề có liên quan khác