Chắc trong diễn đàn này nhiều bạn đã từng sử dụng nút Printscreen "thần thánh" để chụp ảnh màn hình rồi chứ? Chụp xong thì mở Paint ra rồi Ctrl + V (Paste) hay ở các phiên bản Windows mới có kèm sẵn snipping tool cũng rất hữu dụng. Ngoài ra còn có một số ứng dụng chụp ảnh màn hình đình đám của nước ngoài.

Hôm nay mình xin giới thiệu một ứng dụng thuần Việt có chức năng nêu trên có tên Việt Capture cũng không kém cạnh về chức năng so với các phần mềm quốc ngoại, và miễn phí hoàn toàn.

1. Cài đặt

Xem thông tin và tải bản cài đặt mới nhất tại trang chủ:

Phiên bản mới nhất (tính đến hôm nay) 2.3.9

Dung lượng: 3Mb

Yêu cầu: hỗ trợ các hệ điều hành Windows XP/7/8/8.1

Không yêu cầu .Net Framework

2. Hướng dẫn sử dụng

Ở lần đầu khởi động chương trình, bạn sẽ được yêu cầu chọn ngôn ngữ hiển thị (Việt/Anh)

Giao diện chính của chương trình

Tab Chế độ chụp: Tùy theo nhu cầu mà bạn chọn chức năng tương ứng: Chụp toàn màn hình, cửa sổ/control, hay vùng chọn để chọn tay. Ngoài ra các bạn cần để ý các tùy chọn như đồng hồ Đếm ngược, trỏ chuột. Lưu ý: Trong lúc đếm ngược để chụp nhanh bạn nhấn ctrl.

Hướng dẫn sử dụng các chế độ chụp

1. Chụp ảnh toàn màn hình
Bạn chọn tab Toàn màn hình (Full screen).

Chọn các tùy chọn tương ứng (Kèm trỏ chuột, đếm ngược và hiệu ứng động) sau đó bấm Bắt đầu (start) để khởi động.

Lưu ý: Trong thời gian đồng hồ đếm ngược 5s bạn có thể nhấn Ctrl bất cứ lúc nào để ra hiệu chụp mà không phải chời đồng hồ điểm con số 0.

2. Chụp Cửa sổ/Control
Cũng tương tự chế độ Fullscreen, bạn có tùy chọn trỏ chuột, nếu bạn muốn chụp cửa sổ một chương trình thì nhấn Cửa sổ, còn muốn chụp các điều khiển như nút lệnh, ô nhập textbox v.v thì nhấn control. Chọn đối tượng cần chụp bằng cách rê chuột lên cửa sổ/điều khiển đó, ô chữ nhật màu đỏ đánh dấu vùng chụp.
Ghi chú: ảnh bên trái là chụp điều khiển (các nút lệnh, hộp kiểm, ô textbox, v.v..., cài gì rà được thì chụp được)

Để chụp rà đúng đối tượng, click chuột trái (hay nhấn phím Ctrl). Nếu muốn huỷ không chụp nữa, click chuột phải

3. Chụp theo vùng chọn
Nhấn kiểu vùng chọn mong muốn và nhấn Bắt đầu (Start). Chương trình hỗ trợ: Chữ nhật/Vuông/Elip/Tròn/Chữ nhật bo góc/vuông bo góc/Đa giác/Tự do. Lưu ý: vẽ đa giác bằng chuột trái, kích chuột phải để đóng điểm đầu và điểm cuối và chụp
Hình minh họa kiểu chụp đa giác

Hình minh họa kiểu Free-hand

Tab tiện ích: hiện tại chương trình chỉ mới có một tiện ích duy nhất là Kính lúp ... hy vọng ở phiên bản sau sẽ có nhiều công cụ hỗ trợ người dùng hơn.

Tab cài đặt

Chọn ngôn ngữ ở mục general (Tổng quát)

Mục Chụp ảnh (Capture) các bạn lưu ý: nên bật chức năng Tự động lưu của chương trình. Lưu ý: không nên chọn những thư mục đặt tên tiếng Việt vì chương trình không hỗ trợ unicode. Bên dưới là tùy chọn chất lượng ảnh JPEG, nên để maximum 100% để có những tấm ảnh với chất lượng tốt

Tab Cập nhật: Cần đảm bảo kết nối Internet trước khi kiểm tra cập nhật.

Tab Trợ giúp: thông tin về tác giả, phần mềm

Một số ảnh screenshot về Việt Capture

3. Kết luận

Giao diện chương trình tương đối trực quan dễ sử dung, có giao diện tiếng Việt thân thiện.

Có tự động lưu, hỗ trợ nhiều chế độ chụp.

Thank các bạn đã quan tâm sử dụng. Mọi ý kiến đóng góp vui lòng gửi thư về địa chỉ: [email protected].

Early

nhìn qua giao diện và chức năng có vẽ ngon, thêm chức năng chú thích vào hình ảnh nữa là đủ dùng

hainhinguyena1

Dẩn link đến trang cá nhân, trang này giao diện phức tạp quá Chào bạn,

Nhận xét giao diện phức tạp thì mình không bàn cài vì đó là cảm nhận của mỗi người.

Còn về trang cá nhân thì mình không đồng ý, trang mình dẫn link chẳng qua là trang chủ của phần mềm thôi chớ... mình có đăng nội dung nào thiên về cá nhân một ai đó đâu.

tocngan1986

Chào bạn,

Nhận xét giao diện phức tạp thì mình không bàn cài vì đó là cảm nhận của mỗi người.

Còn về trang cá nhân thì mình không đồng ý, trang mình dẫn link chẳng qua là trang chủ của phần mềm thôi chớ... mình có đăng nội dung nào thiên về cá nhân một ai đó đâu. sory bạn, mình vào thấy nó rắc rối quá nên mình nghĩ là trang cá nhân nào đó mình không nghĩ là của bạn

diemconuong86

Cài bị màn hình xanh. Cũng hơi vô lí, việc cài đặt chỉ là giải nén 2 file thực thi của chương trình và chép vào đúng thư mục cài đặt thôi, sao có thể dẫn đến lỗi màn hình xanh nghiêm trọng như vậy? Vì mình đóng gói chương trình mà :)

Nếu bạn khởi chạy chương trình (chứ không phải cài đặt) mà bị màn hình xanh vui lòng chụp ảnh lại (bằng điện thoại cũng được) hay ghi lại sơ sơ thông tin lỗi giúp mình để mình sửa lỗi. Thank nhiều

À với lại cho mình hỏi cậu xài Windows gì vậy

Thank nhé

nhocbin13579

Cũng hơi vô lí, việc cài đặt chỉ là giải nén 2 file thực thi của chương trình và chép vào đúng thư mục cài đặt thôi, sao có thể dẫn đến lỗi màn hình xanh nghiêm trọng như vậy? Vì mình đóng gói chương trình mà :)

Nếu bạn khởi chạy chương trình (chứ không phải cài đặt) mà bị màn hình xanh vui lòng chụp ảnh lại (bằng điện thoại cũng được) hay ghi lại sơ sơ thông tin lỗi giúp mình để mình sửa lỗi. Thank nhiều

À với lại cho mình hỏi cậu xài Windows gì vậy

Thank nhé Nguyên nhân có thể do lúc cài avast nó kiểm chứng lâu quá nên bị, so với FastStone Capture 7.9 thì nó it chức năng hơn FastStone Capture 7.9 rất nhiều nhưng nó lại nặn hơn FastStone Capture 7.9 khoản 3 lần.

Virgilio

Nguyên nhân có thể do lúc cài avast nó kiểm chứng lâu quá nên bị, so với FastStone Capture 7.9 thì nó it chức năng hơn FastStone Capture 7.9 rất nhiều nhưng nó lại nặn hơn FastStone Capture 7.9 khoản 3 lần. "Đem chuông đi đánh xứ ... mình" cũng thua nữa, mình sẽ cố gắng nâng cấp phần mềm VietCapture để mang lại nhiều tiện ích hơn với mục tiêu tuy chưa dám so tay đôi với các đàn anh tên tuổi nước ngoài nhưng cũng đủ đáp ứng phần nào nhu cầu của người dùng. Thank góp ý của các bạn.

vivian_lil_kery

"Đem chuông đi đánh xứ ... mình" cũng thua nữa, mình sẽ cố gắng nâng cấp phần mềm VietCapture để mang lại nhiều tiện ích hơn với mục tiêu tuy chưa dám so tay đôi với các đàn anh tên tuổi nước ngoài nhưng cũng đủ đáp ứng phần nào nhu cầu của người dùng. Thank góp ý của các bạn. cài và xài tốt, ủng hộ bạn nói riêng và Phần mềm Việt nói chung

có lỗi thì bạn fix sau, so với các Phần mềm nước ngoài thì Phần mềm của bạn được như vậy là quá tốt

cài và xài tốt, ủng hộ bạn nói riêng và Phần mềm Việt nói chung

có lỗi thì bạn fix sau, so với các Phần mềm nước ngoài thì Phần mềm của bạn được như vậy là quá tốt Nhất định có lỗi sẽ fix, về chụp ảnh màn hình cơ bản, chương trình đáp ứng được :) Thank bạn đã ủng hộ.

Trong lần cập nhật tới sẽ có thêm chức năng phím tắt chụp ảnh.

Adriyel

Nhất định có lỗi sẽ fix, về chụp ảnh màn hình cơ bản, chương trình đáp ứng được :) Thank bạn đã ủng hộ.

Trong lần cập nhật tới sẽ có thêm chức năng phím tắt chụp ảnh. Bác cứ làm sao cho nhẹ nhàng thoải mái là được , giao diện nó bắt mắt xíu , có thêm chức năng vẽ mũi tên + văn bản hoàn chỉnh nữa thì tốt hơn đấy , dùng Snipping Tool của Windows thì nhanh nhưng khó chỉnh sửa , dùng Snagit thì chỉnh đẹp nhưng nặng nề

PS: Ai nói gì kệ mọe người ta , chủ yếu bác làm đóng góp cho cộng đồng thì mắc gì phải ngán , ủng hộ bác !

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
G Việt hoá FastStone Capture 8.2 bản Protable - Chụp hình quay phim màn hinh đa chức năng. Giới thiệu phần mềm hay theo yêu cầu 0
D Hoàn thiện kế toán nguyên vật liệu tại công ty cổ phần đầu tư xây dựng fast việt nam Luận văn Kinh tế 0
D Bản đồ địa chất và khoáng sản Việt Nam tỷ lệ 1:200.000. Địa chất và khoáng sản tờ Lệ Thuỷ - Quảng Trị Khoa học Tự nhiên 0
M Nhờ anh chị tải giúp em tài liệu Bản đồ địa chất và khoáng sản Việt Nam tỷ lệ 1:200.000. Địa chất và khoáng sản tờ Lệ Thuỷ-Quảng Trị Khoa học kỹ thuật 1
D Quyền an tử và vấn đề hợp pháp hóa an tử ở Việt Nam Luận văn Luật 0
D Các giải pháp nâng cao hoạt động đào tạo và phát triển nguồn nhân lực tại Công ty TNHH Phú Long Việt Nam Quản trị Nhân lực 0
D Nâng cao hiệu quả cho vay ngắn hạn tại Ngân hàng Thương mại Cổ phần Việt Á chi nhánh Bình Dương Luận văn Kinh tế 0
D Phát triển dịch vụ Ngân hàng điện tử tại Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Thực trạng hoạt động cho vay tiêu dùng tại Ngân hàng Thương mại Cổ phần Việt Á Chi nhánh Bình Dương Luận văn Kinh tế 0
D Phân tích môi trường Singapore và phương thức xâm nhập cho cà phê hạt Việt Nam Nông Lâm Thủy sản 0

Các chủ đề có liên quan khác