daigai

Well-Known Member
Viết một đoạn văn khoảng 5 câu kể về công việc trực nhật lớp của tổ em, trong đó có dùng kiểu câu Ai làm gì?
- Công việc trực nhật của lớp các em thường làm những công việc gì ?
Thứ ba ngày 10 tháng 1 năm 2012
Luyện từ và câu
Luyện tập về câu kể Ai làm gì ?
Ví dụ : Sáng nay, tổ em làm trực nhật lớp học. Em cầm chổi quét lớp thật nhẹ nhàng và dồn rác vào một góc để hót đi. Hoàng và Tuyền khỏe hơn thì kê lại bàn ghế. Hương giặt giẻ lau, lau bàn cô giáo và bảng. Mỗi người một việc thật là vui. các bạn vào lớp ai cũng thích vì lớp học sạch sẽ.

Tả bạn em đang trực nhật lớp

Bài văn mẫu cho các bạn

Hôm nay, đến phiên bàn em trực nhật. Bạn Khanh đã rất hăng hái và trực nhật chăm chỉ.
Sau khi ăn cơm xong, Khanh liền đi lấy cái xô và vào nhà vệ sinh lấy đầy nước. Khi vào lớp, bạn nhúng cái giẻ lau đen thui vào làn nước mát. Bàn tay mập mạp nắm chắc cái giẻ lau đã ướt sũng di chuyển khắp các mặt bàn. Lúc Khanh quét lớp, tay cầm chổi lướt nhẹ nhàng như bay. Chỗ nào rác bẩn khó moi ra, bạn thọc mạnh cây chổi vào đó, xoay khắp các hướng, đến khi nào hết rác thì thôi. Bạn cầm lấy chổi và quét hết rác bẩn vào cái hót rác. Thân hình béo tròn, mũm mĩm, nhưng vô cùng nhanh nhẹn, thoắt ẩn, thoắt hiện. Sau đó thì đến lượt kê bàn. Cánh tay rắn chắc, khỏe mạnh của bạn nâng lên, hạ xuống từng mặt bàn một cách nhịp nhàng. Bạn khẽ khàng đẩy những phần nào của bàn bị lệch cho thẳng lại, ngay ngắn. Tay bạn bê lên những bó chiếu nặng chình ình, chuyền từ tổ này sang tổ khác. Bạn lật từng cái chiếu ra, tách chúng thành riêng lẻ, rồi kéo chúng ra, trải đều trên những mặt bàn đã được ke thẳng tắp. Bạn còn đi giặt giẻ lau bảng, vắt khô hết nước rồi xóa hết các dòng chữ viết bằng phấn trắng trên bảng. Bạn giúp cô giáo bán trú khiêng mấy cái nồi ra ngoài và sắp xếp lại đồ đạc cho gọn gàng, sạch đẹp. Sau khi làm việc khá mệt, vệt mồ hôi ở lưng bạn cứ loang ra mãi. Gáy bạn cũng nóng và mái tóc bê bết mồ hôi. Một nụ cười làm rạng rỡ khuôn mặt bạn. Lớp học sạch sẽ tinh tươm, bàn ghế tươm tất sau khi chúng em trực nhật xong.
Khanh rất siêng năng, cần cù và chăm chỉ. Đó là điều đáng quý của bạn ấy.

Nguyễn Đoàn Yến Nhi- HS Lớp 5P (2010-2011)

Các chủ đề có liên quan khác