daigai

Well-Known Member
Bài văn mẫu cho các bạn

Mùa hè - mùa của phượng hồng rực rỡ, mùa của nắng gió xôn xao, mùa của tuổi học trò trong sáng hồn nhiên đến kì diệu. Mùa hè luôn mang đến cho tui những niềm vui, bao điều thú vị, cả những chuyện thật khó quên... Và kì nghỉ hè vừa rồi, cả nhà tui đã tổ chức một chuyến du lịch đến thành phố biển Vũng Tàu xinh đẹp. Đó là phần thưởng bố mẹ dành cho tui sau một năm học đầy vất vả.

Khi nghe bố mẹ thông báo là sẽ đi du lịch biển, trong lòng tui cảm giác vui sướng và háo hức vô cùng! Lúc ấy, tui chỉ muốn đi ngay. Rồi ngày đó cũng đến, tối hôm trước khi lên xe đi mẹ và tui đã sắp xếp đổ đạc vào ba lô, sau đó đi siêu thị mua vài thứ đồ để chuẩn bị cho ngày mai. tui háo hức đến nỗi không tài nào chợp mắt được, chỉ mong trời sáng thật mau thôi. Chờ mãi tui thiếp đi lúc nào không hay biết, khi mở mắt ra thì trời cũng đã sáng.tui vội vàng đi đánh răng, rửa mặt rồi gọi bố mẹ dậy... Mọi thứ đã chuẩn bị xong xuôi rồi chúng ta lên đường thôi!

Đúng sáu giờ, xe của tui khởi hành đến thành phố biển Vũng Tàu, cách nhà tui 125km. Sáng hôm ấy bầu trời thật trong xanh mát mẻ. Hai hàng cây bên đường khẽ rung rinh cành lá như chào đón tôi. Tiếng chim hót líu lo trên cành cây càng làm cho tui nôn nao hơn. Chị gió bay khắp nơi mang theo làn gió nhè nhẹ, man mát. Lâu lắm rồi cả nhà tui mới có một chuyến đi chơi xa như thế này, trên đường đi tui không ngớt hỏi mẹ:

- Sắp tới chưa hở mẹ ?

Vì muốn tui yên tâm, mẹ bảo:

- Sắp đến rồi con ạ !

Gần đến biển, từng cơn gió thổi lồng lộng mang theo cái vị mằn mặn của nước biển khiến càng vui hơn. Chẳng mấy chốc xe đã dừng lại trước bãi biển Vũng Tàu rộng lớn. tui vội bước xuống xe, đập vào mắt tui biển rộng lớn biết nhường nào, xa tít tận chân trời. Những cơn sóng lớn nhỏ đua nhau xô vào bờ như những đứa trẻ chơi trò rượt bắt. Những tia nắng Mặt trời rực rỡ soi xuống mặt biển xanh biếc như những viên kim cương sáng lấp lánh, nắng tan chảy trên bãi cát trắng mịn. Ôi biển mới đẹp làm sao! Nhìn thấy biển, tui chỉ muốn nhảy ùm xuống nước. tui và ba mẹ nhanh chóng thay đồ rồi xuống tắm biển. Vào ngày hè như thế này bải biển lại càng đông khách du lịch hơn. tui yêu thành phố biển Vũng Tàu ở cái sự ồn ào đông đúc của nó Yêu từng rặng phi lao, yêu từng hạt cát biển. Mùa hè mà được hòa vào dòng nước mát lạnh của biển và thưỡng thức những món hải sản tươi ngon thì còn gì bằng! Vì không biết bơi nên tui cứ bị uống nước hoài. Tắm biển được một lúc, tui lại vào bờ ngồi nghịch cát, chếc lâu đài bằng cát được dựng lên nhưng những cơn sóng nghich ngợm lại ập vào phá vỡ. Lúc ấy tui thấy mình như một đứa con nít lên ba vậy. Thời gian trôi qua nhanh thật mới đây mà đã chiều rồi, hoàng hôn dần dần buông xuống. Đây là lần đầu tiên cả nhà tui mới có dịp ngắm hoàng hôn trên biển.

Trời lúc này chuyển dần từ màu vàng hoe sang màu đỏ rồi tím ngắt , đây là khoảnh khắc hoàng hôn làm say đắm lòng người. Những tia nắng cuối cùng của ngày không đủ để tạo thành những viên kim cương sáng lấp lánh trên biển nữa.Ngoài khơi xa, những đoàn tàu đánh cá cũng đã cập bến. Ông Mặt trời đã tắt nắng, như một quả cầu lửa nhỏ dần rồi cứ thế rơi truột vào lòng biển. Nền trời đen đã thật sự buông xuống, những ánh đèn màu được thắp sáng khắp cả thành phố. Một ngày kết thúc ở thành phố biển này là như thế đấy!

Sau một ngày vui chơi thỏa thích cả nhà tui trở về nhà của người cô bà con ở gần đấy dùng bữa rồi ngủ nhờ ở đó qua đêm. Cô tui rất tốt bụng, tiếp đãi chúng tui rất chu đáo. Sáng hôm sau, tui thức dậy rất sớm để được ngắm bình minh. Cũng giống như hoàng hôn, đây là lần đầu gia đình tui được ngắm bình minh trên biển. tui cùng bố mẹ dạo bước trên bãi cát trắng mịn. Sáng sớm tinh mơ, ông Mặt trời vẫn chưa thức giấc, biển đậm hơi sương, gió thổi lành lạnh. Mọi vật còn chìm trong màn sương đêm mờ ảo. Cạnh vật thật yên tĩnh. Nhưng khi ông Mặt trời đã tinh giấc, đằng xa tận chân trời, Mặt trời nhú lên dần dần rồi lên cho kì hết.Tròn trĩnh phúc hậu như lòng đỏ một quả trứng thiên nhiên đầy đặn. Những tia nắng hình rẻ quạt đổ xuống trần gian như từng dòng mật ngọt của trời chảy xuống mặt biển tạo nên những tia sáng lấp lánh. Ánh nắng đã làm xua tan đi cái lạnh của buổi sớm mai. Một vài con hải âu chao cánh bay lượn trên biển. Sự yên tĩnh lúc nãy đã nhường chỗ cho sự ồn ào náo nhiệt. Một ngày mới bắt đầu!

Ngắm hoàng hôn xong, cả nhà tui đi tham quan một số cảnh đẹp khác ở thành phố biển rồi lên xe trở về thành phố Hồ Chí Minh - nơi tui ở. Ngồi trên xe tui thấy trong lòng rất mãn nguyện về chuyến du lịch lần này và một chút tiếc nuối không muốn rời xa.

Thành phố biển Vũng Tàu thật khác lạ. Nó mang đậm màu sắc giản dị, trong sáng của đất nước Việt Nam chúng ta. tui rất tự hào về vẻ đẹp đó và mong sau này biển Vũng Tàu sẽ còn phát triển hơn nữa để có thể xứng tầm với những vùng biển đẹo khác trên toàn thế giới. tui sẽ cố gắng đạt nhiều thành tích tốt để có dịp quay lại và chứng kiến sự thay đổi vượt bậc của nó.

Các chủ đề có liên quan khác