daigai

Well-Known Member
Đứa em nó làm bài tập hè.
Bạn nào có bài văn mẫu miêu tả con sư tử không giúp mình với.

cnjuding

Hướng dẫn đây nhé
HƯỚNG DẪN HỌC SINH LẬP DÀN Ý VÀ VIẾT BÀI TẢ CON VẬT

1. Cho các em phân tích được đề bài

+ Tả con gì?

+ chọn con vật gì sẽ tả?

+ Con vật đó ở đâu?

2. Lập dàn bài chi tiết

Dàn bài chung Bài văn miêu tả con vật thường có ba phần:

1. Mở bài:

Giới thiệu con vật sẽ tả

2. Thân bài:

a) Tả hình dáng.

b) Tả thói quen sinh hoạt và một vài hoạt động chính của con vật

3. Kết luận: Nêu cảm nghĩ đối với con vật

3. Một số gợi ý làm bài

Mở bài: Giới thiệu con vật nuôi trong sở thú định tả:

+ Bằng cách kể chuyện:

Vd: Hè năm ngoái, em được chị Hà cho em đi chơi sở thú. Nơi đó thật đẹp, có rất nhiều con thú lạ; khỉ , gấu chó, voi, hổ ,.. Nhưng em đứng lâu và thích ngắm nhất là chú hổ con.

+ Vd2: Tuần nào cũng vậy, hễ em học tập tốt là lại dẫn em đi chơi một nơi nào đó thật thú vị trong thành phố. Một hôm, em được dẫn đi chơi ở vườn thú và làm quen với mộtchú voi hiền lành đang ở tuổi trưởng thành.

+ Bằng cách đưa ra một âm thanh của con vật:

Vd: Hè năm ngoái, em được chị Hà cho em đi chơi sở thú. Nơi đó thật đẹp, có rất nhiều con thú lạ. Hòa cùng cái âm thanh ồn ã của thành phố sôi động thành phố cảng, là tiếng rống của con voi. Tiếng rống đó đã làm em chú ý, thế là hai chị em tiến gần đến xem chú voi

+ Bằng cách đưa ra một sự kiện, một thông báo, hay bảng chỉ dẫn:

Vào ngày chủ nhật vừa rồi, Chị Hà đã cho em đi chơi vườn thú. Từ xa em đã nhìn thấy một tấm biển treo trên đó có hàng chữ: “NƠI Ở CỦA VOI”. Em liền đòi chị Hà đến xem. ÔI , con voi to là đáng yêu quá!

b) Thân bài:

Đoạn tả hình dáng:

+ Tả bao quát: to, màu da

+ Tập chung vào tả cái đầu; tròn, to như cái thúng cái,

+ Tả những bộ phận trên đầu:

- đôi mắt : lồi ,

- Ngà voi: trắng, cong

- Vòi: xun xun như con đỉa

- Tai: to , phe phẩy

- Chú ý : tập trung vào tả ngà voi nhiều hơn 9 là bộ phận khác biệt nhất của con voi)

Ví dụ: Ôi chao, chú voi sao mà to thế! Chú nằm chật cả một góc chuồng to như cái phòng học lớp em . Da chú nhăn nheo, màu xám như màu của tảng đá xanh khổng lồ. Bốn cái chân đước đi lặc lè, chậm chạp, to như cây chuối hột. Cái đầu như cái tròn như cái thuyền thúng mà mẹ vẫn đi hái sen trên đầm. Trên cái đầu to ấy là đôi mắt lồi ra , mở lao láo, nhưng lại hiền từ. Em thích nhất là cái vòi của chú cứ khìn khịt, xun xun như con đỉa khổng lồ. Đưa bên này, hất bên nọ. Lúc thẳng lúc duỗi. Cái ngà của chú cong cong, trắng muốt, mới nhú đoạn như cái niềm con.

chú ý tả bao quát, chọn được chi tiết tiêu biểu nhất của con vật. Đây là câu mở đoạn nên dùng câu cảm, nêu ý chính của cả đoạn

Vd: Ôi chao! chú voi đó mới to làm sao! ( to là đặc điểm ấn tượng nhất của con voi). Vậy to như thế nào, những cái gì liên quan đến các đặc điểm to của Voi thì các em sẽ viêt ra. chẳng hạn:

Ôi chao! chú voi đó mới to làm sao! Có lẽ phải nặng đến 5 tấn đấy nhỉ? Cái chân to như cái cột đình làng em . hai cái tai như hai cái quạt ba tiêu của Bà na Sát cứ ve vẩy suốt ngày. Cái đầu thì tròn to như miệng giếng nhà em

Đây là đoạn văn ngắn của bạn học sinh lớp 2, mời bác tham khảo

Loài vật em thích nhất là những con sư tử. Chúng có thân hình to lớn, bộ lông bờm thật oai vệ trên đầu. Chúng rất hung bạo. Mỗi sáng thức dậy, chúng lại cùng đàn đi săn mồi. Sư tử là loài vật thông minh nên nó còn được coi là “Chúa tể vĩ đại của rừng xanh”. Sư tử là loài thú quý hiếm nên chúng ta cần bảo vệ nó.

Các chủ đề có liên quan khác