( Đề thi năm 2006-2007): đọc đoạn thơ sau:

Cả nhà đi học

Đưa con đến lớp mỗi ngày

Như con, mẹ cũng “thưa thầy”, “chào cô”

Chiều qua bố đón, tình cờ

Con nghe bố cũng “chào cô”, “thưa thầy”

Cả nhà đi học, vui thay!

Hèn chi điểm xấu buồn lây cả nhà

Nhà mình như thể được…ba điểm mười.

( Cao Xuân Sơn )

Em cảm nhận được niềm vui đi học của cả nhà qua khổ thơ thứ hai trong bài như thế nào?

Gợi ý

Niềm vui đi học của cả nhà được diễn tả qua khổ thơ thứ hai thật hồn nhiên và đáng yêu. Khi cả nhà đều đi học, đều là học trò của các cô giáo, thầy giáo thì ai cũng được chia sẻ niềm vui, nỗi buồn trong học tập. khi có điểm xấu thì “buồn lây cả nhà”. Khi được điểm 10 thì niềm vui cũng được nhân lên . kết quả học tập tốt đã thật sự làm cho cả nhà sung sướng và hạnh phúc.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Ad ơi tải giúp mình 2 tài liệu này với ạ. Mong sớm nhận được link bài từ Ad. Cảm ơn Ad ạ. Khởi đầu 0
D Dùng ngôi thứ nhất kể miệng về cảm xúc của em khi nhận được quà tặng của người thân Văn học thiếu nhi 0
N Em cảm nhận được điều gì về đất nước Việt Nam trong bài thơ Việt Nam thân yêu" của nhà thơ Nguyễn Đ Văn học thiếu nhi 0
D Hai dòng thơ trong bài thơ "Con cò" của nhà thơ Chế Lan Viên giúp em cảm nhận được ý nghĩa gì đẹp đẽ Văn học thiếu nhi 0
D Đọc đoạn thơ trong bài "Vàm Cỏ Đông" của nhà thơ Hoài Vũ em cảm nhận được vẻ đẹp đáng quý gì của dòn Văn học thiếu nhi 0
E Một số giải pháp gia tăng giá trị dành cho khách hàng được cảm nhận đối với sản phẩm gas bình dân dụ Tài liệu chưa phân loại 0
M [Free] Khóa luận Mối quan hệ giữa chất lượng dịch vụ đào tạo được cảm nhận và sự hài lòng của sinh v Tài liệu chưa phân loại 0
D Ảnh hưởng của hình ảnh nhà hàng, giá trị cảm nhận đến sự hài lòng và ý định hành vi của khách hàng Luận văn Kinh tế 0
M ad tải giúp em bài : ảnh hưởng của hình ảnh nhà hàng, giá trị cảm nhận đến sự hài lòng và ý định hành vi của khách hàng với ạ Khởi đầu 1
D CẢM NHẬN Về những giá trị văn hóa - lịch sử trong tác phẩm của nhà văn Hoàng Văn Bổn Văn học 0

Các chủ đề có liên quan khác