Đề : Đọc những khổ thơ sau trong bài Ngưỡng cửa của nhà thơ Vũ Quần Phương:

Nơi này ai cũng quen

Ngay từ thời tấm bé

Khi tay bà, tay mẹ

Còn dắt vòng đi men.

Nơi bố mẹ ngày đêm

Lúc nào qua cũng vội

Nơi bạn bè chạy tới

Thường lúc nào cũng vui.

Nơi này đã đưa tôi

Buổi đầu tiên đến lớp

Nay con đường xa tắp,

Vẫn đang chờ tui đi.

Hình ảnh ngưỡng cửa của ngôi nhà trong mỗi khổ thơ trên gợi cho em nghĩ đến những điều gì đẹp đẽ và sâu sắc?

Gợi ý:

Hình ảnh ngưỡng cửa qua mỗi đoạn thơ gợi lên những điều đẹp đẽ, sâu sắc:

- Khổ thơ 1: Ngưỡng cửa thân quen với em ngay từ thời ấu thơ, chập chững bước đi trong tay bà, tay mẹ “dắt đi vòng men”.

- Khổ thơ 2: Ngưỡng của là nơi chứng kiến sự vất vả, lo toan của bố mẹ nuôi con khôn lớn (Nơi bố mẹ ngày đêm/Lúc nào qua cũng vội) ; là nơi em gặp gỡ bạn bè trong niềm vui gặp mặt (Nơi bạn bè chạy tới/Thường lúc nào cũng vui).

- Khổ thơ 3: Ngưỡng của còn là nơi đưa em “buổi đầu tiên đến lớp” để được học bao nhiêu điều hay, gần gũi với bao thầy cô, bạn bè mến thương.

Khi em lớn lên, ngưỡng cửa thân quen cũng là nơi đưa em đến “những con đường xa tắp” đầy ước mơ và hi vọng đón chờ.

Tags: đọc những khổ thơ sau trong bài ngưỡng cửa của nhà thơ Vũ Quần Phương Nơi này ai cũng quen Ngay từ hỏi thăm bé, Viết đoạn văn ghi lại cảm xuc về bài thơ ngưỡng cữa, tìm hiểu bài thơ ngưỡng cửa, phân tích bài thơ ngưỡng cửa, âu5 (4 điểm) Đọc những khổ thơ sau trong bài Ngưỡng cửa của nhà thơ Vũ Quần Phương : Nơi này ai cũng quen Ngay từ thời tấm bé Khi tay bà, tay mẹ Còn dắt vòng đi men. Nơi bố mẹ ngày đêm Lúc nào qua cũng vội, Nơi bạn bè chạy tới Thường lúc nào cũng vui. Nơi này đã đưa tôi Buổi đầu tiên đến lớp Nay con đường xa tắp, Vẫn đang chờ tôi đi. Hình ảnh Ngưỡng cửa của ngôi nhà trong mỗi khổ thơ trên gợi cho em nghĩ đến những điều gì đẹp đẽ và sâu sắc?, đọc hiểu ngưỡng cửa của vũ quần phương, Viết đoạn văn nêu cảm nghĩ về bài thơ " Ngưỡng cửa" của tác giả Vũ Quần Phương, viết bài văn cảm nhận bài thơ ngưỡng của của vũ quần phương, Cam nhận bài thơ Ngưỡng cửa của Vũ Quần Phương, CẢM NHẬN BÀI THƠ NGƯỠNG CỬA, các đề văn về cảm nhận của em sau khi đọc bài bài thơ, cám xúc về bài thơ ngưỡng của vũ quần phương, phân tích bài thơ ngưỡng cửa vũ quần phương, đề đọc hiểu về thơ vũ quần phương, đề đọc hiểu bài thơ ngưỡng cửa của vũ quần phương, chủ đề của bài thơ: ngưỡng cửa, b võ của vũ quần phương là ai, Ghi lại một cách ngắn gọn cảm xúc của em sau khi đọc bài thơ ngưỡng cửa, cảm nhận bài thơ ngưỡng của, viết đoạn văn bày tỏ cảm nhận của em sau khi đọc bài thơ ngưỡng cửa, nội dung chính bài thơ ngưỡng cửa, trình bày cảm nhận của em sau khi đọc bài thơ ngưỡng cửa của tác giả vũ quần phương, phân tích bài thơ thủy chung của vũ quần phương, viết đoạn văn trình bày cảm xúc của em về bài thơ ngưỡng cửa của vũ quần phương, viết đoan văn trình bày cảm nhận của em về bài thơ ngưỡng cửu, viết bài văn trình bày cảm nhận của em sau khi đọc xong bài thơ ngưỡng cửa, viết đoạn van ghi lại cảm xúc khi em đọc bài thơ ''ngưỡng cửa'' võ quầng thường, ngưỡng cửa phân tích, viết bài văn ghi lại cảm xúc khi đọc bài thơ "Ngưỡng cửa", cảm nhận về bài thơ ngương cua, nội dung chính của bài thơ Ngưỡng Cửa, văn bản ngưỡng cửa, bai tho nguong cua cua nha thơ Vu Quân Phương co viêt nơi nay ai vung... chơ tôi đi

Các chủ đề có liên quan khác