daigai

Well-Known Member
Bài văn mẫu cho các trò

Tính tui vốn cẩu thả, học xong đâu vứt đồ ngay xuống đó, nên khắp phòng của tui chỗ thì thước
kẻ chỗ thì bút chì. Mỗi thứ nằm một góc, bàn học cũng lung tung quyển thì đóng, quyển thì mở,
quyển thì ngang quyển thì dọc. Tất cả cứ rối tung lên chẳng có nền nếp gì cả.
Nghĩ chúng là vật vô tri nên tui chẳng để tâm đến, và có lẽ mọi chuyện sẽ cứ diễn ra như vậy
nếu như không có chuyện đó xảy ra. Đó là một tối thứ bảy nên tui đi ngủ sớm hơn thường lệ, đang
lúc ngủ say, bỗng tui giật mình tỉnh giấc bởi những tiếng xôn xao lúc to lúc nhỏ. tui hoảng sợ,
chẳng lẽ kẻ trộm đột nhập vào nhà, tui đang định hét toáng lên để gọi mẹ thì bất chợt tui thấy
quyển sách trên bàn động đậy và nó nói rất to, giọng ồm ồm:
1 tui buồn cho cậu chủ nhà mình lắm. Trước tui bóng láng và đẹp đẽ như vậy mà cậu chủ chẳng
hề quan tâm để tui bây giờ nhàu nhỉ chẳng khác gì mấy anh giấy vụn. Những bức tranh màu giờ
cậu tô vẽ vào đủ thứ, trông khiếp quá. Nhiều lúc tui chẳng dám nhìn ngắm khuôn mặt của mình
nữa. Chiếc áo ni lông mẹ cậu chủ mua để mặc cho tôi, cậu chủ cũng nghịch để nó rách toạc ra và thế
là tiện thể cậu xé toan cho vào sọt rác. Mùa đông đến nơi rồi sẽ lạnh lắm đây.
tui chợt nhận ra đó chính là quyển sách ngữ văn lớp 6. Chết thật! Bỗng tui lại nghe tiếng sột
soạt, thì ra anh Ba Lô đúng ra phải nằm trên tường lúc này cũng đang nằm vạ vật ở dưới đất, sau
một hồi gãi khắp nơi anh cũng lên tiếng:
1 tui cũng đâu kém anh, khi mẹ cậu chủ mang tui từ siêu thị về tui cũng đẹp và sạch sẽ, thế mà
giờ đây, sau một thời gian quăng quật, mình tui đầy đất và cát lúc nào cũng ngứa ngáy khó chịu.
Nhiều lúc tui muốn bỏ quách cậu chủ mà đi.
1 Lạch quạt! Lạch quạt! Các anh ơi tui cũng khổ không kém, dù tui cũng chỉ là chiếc thước kẻ
nhỏ bé, vậy mà cậu chủ cũng hành hạ tui ra trò. Trước đây tui lành lặn, bóng bẩy bao nhiêu thì giờ
đây đầy mình tui nham nhở những vết thương mà không bao giờ có thể lành được. Số má thì chữ
rõ chữ mờ, vạch cũng vậy, chẳng còn hình hài của cái thước kẻ nữa hu hu.?
Sau một hồi than thở khóc, chị thước kẻ lại nằm dài ra bàn, mắt nhìn lên trần nhà, ra dáng buồn
chán lắm.
Tưởng như mọi chuyện đến đây là dừng lại, thì bỗng anh bút đang nằm trên bàn bỗng bật dậy,
giọng đầy bực tức:
1 tui định không nói nữa nhưng im lặng mãi tui không chịu được, các anh xem, tui bây giờ còn
ra dáng một chiếc bút nữa không. Mình mẩy tui cũng cong queo, sứt sát, cả chiếc ngòi của tôi, trước
đây trơn chu đi lại trên giấy dễ dàng đến như vậy, thế mà giờ đây đi trên giấy rất khó vì mấy lần
câu ấy cắm xuống đất, hỏng hết cả ngòi. Đấy các anh xem cậu chủ đã đi ngủ từ bao giờ mà đến giờ
này bút tui vẫn chưa được đóng nắp.
Chiếc giá sách trên tường thì xuýt xoa kêu:
1 tui lạnh lẽo và cô đơn quá, chẳng có chị vở, anh sách nào lên đây chơi với tui cả, bụi phủ kín
cả rồi. tui cũng chẳng còn được đẹp như lúc mới mua về nữa.
Cả sách và vở cùng lên tiếng:
1 tui cũng muốn lên đó lắm nhưng cậu chủ đâu có cho chúng tui lên. Chúng tui bị quăng quật
khắp nơi. Đau hết cả mình mẩy.
Nghe những đồ dùng học tập nói về mình như vậy, tui giật mình nhận ra quả là tui quá cẩu thả
và vô tâm.
Vừa nghĩ đến đó, tui chợt nghe anh sách ngữ văn lên tiếng:
1 Thôi chúng ta hãy bỏ đi đi, tui không thể ở cùng cậu chủ cẩu thả lười biếng được nữa.
Tất cả sách vở lục tục đứng dậy, bỏ ra phía cửa.
Thấy vậy, tui giật mình hét to:
1 Không! tui không phụ lòng các anh nữa. tui hứa sẽ giữ gìn và cất đồ dùng học tập cẩn thận.
Đúng lúc đó tui giật mình tỉnh giấc. Ôi hoá ra chỉ là một giấc mơ. tui vội vã nhìn quanh, may
quá sách vở vẫn còn nguyên nhưng quả thật mỗi thứ một nơi, lung tung, bừa bộn.
tui vội vã vùng dậy thu dọn sách vở lên giá sách. Sau đó mới lên giường ngủ và trước khi đi
ngủ, tui tự hứa với mình sẽ không bao giờ đối xử với đồ dùng học tập như trước nữa.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
L Em hãy tưởng tượng và kể lại một cuộc gặp gỡ với một trong các nhân vật cổ tích hoặc truyền thuyết Văn học 0
T Hãy tưởng tượng và kể lại vắn tắt một câu chuyện có ba nhân vật: bà mẹ ốm, người con hiếu thảo và mộ Văn học 1
M Bằng tưởng tượng, em hãy kể và tả hình ảnh cô Tấm trong truyện “ Tấm Cám” Văn học 0
D Tưởng tượng cuộc thi của các loài hoa và trong vai một loài hoa, em hãy kể lại cuộc thi đó Văn học thiếu nhi 0
D Bằng tưởng tượng, em hãy tả hình ảnh cô Tấm trong truyện Tấm Cám Văn học thiếu nhi 0
Q hãy tưởng tượng tiep cau chuyen tam cam sau khi tam tro ve cung lan 2 .moi ng jup mjh voi : ( Sinh viên chia sẻ 0
D Dựa vào văn bản Bức tranh của em em gái tôi, hãy miêu tả lại hình ảnh người em gái theo trí tưởng tư Văn học thiếu nhi 0
O Hãy đến SRo Thời đại, trải nghiệm sân chơi lí tưởng cho ai yêu SilkRoad Game online 0
B "Độc lập dân tộc phải gắn liền với chủ nghĩa xã hội theo tư tưởng Hồ Chí Minh ” Hãy nêu rõ ý nghĩa l Tài liệu chưa phân loại 0
N Hãy phân tích mối quan hệ biện chứng giữa 5 yếu tố của Ngũ Luân trong tư tưởng Nho giáo của Trung Ho Tài liệu chưa phân loại 0

Các chủ đề có liên quan khác