tctuvan

Bài mẫu cho các bạn trẻ tham khảo

Bài làm

Tối thứ bảy, khi ăn cơm tui bảo với cả nhà:
Bây giờ con thông báo một tin nhé: Sau bữa cơm chủng ta sẽ tố chức dạ hội gia đình. Môi người phải đóng góp một tiết mục...
Chưa nói hết lòi thì cậu em đã vỗ tay hoan hô:
Hay lắm! Em đồng ý.
Nói rồi, nó liền xì xụp húp hết nước súp trong bát, vơ vội một lát bánh mì nhai ngấu nghiến. Vừa ăn nó vừa giục quýnh lên:
Ba ơi, má ơi, ăn nhanh đi nào. sắp dạ hội rồi.
Má bật cưòi, quay qua nói vói tôi:
con ranh này thì lam trò lam đây.
tui liền chun mũi với má.

Bữa cơm tối thế là kết thúc rất nhanh. tui và cậu em vội vã giúp má thu dọn bát đũa. tui mang ra bàn một cái ghế băng, đứng lên đó và trịnh trọng tuyên bố:
Buốỉ dạ hội gia đình
bat
đầu. tui là người điều khiến chương trình, kiêm diên viên, kiêm khán giả. Tiết mục đầu tiên do tui biếu diên: độc tấu Hamônica, bài Reo vang bình minh, nhạc và lời của Lưu Hữu Phước.
Nói xong, tui liền tấu luôn. Tiếng kèn tuy là không được hay cho lắm, nhưng cũng chỉ tạm được, chỉ thấy ba và má cũng gật đầu theo nhịp phách theo, miệng nở nụ cười. Tiết mục biểu diễn xong, cậu em tui cũng hăng hái thổi một bài tên là:
Chủ ếch xanh.
Bỗng chốc tiếng chân dậm chảy, tiếng vỗ tay cầm nhịp hòa lẫn tiếng kèn tràn ngập cả căn phòng[sub]ễ[/sub]

Hai chúng tui biểu diễn xong, ba và má vỗ tay khen hay. Đặc biệt là ba, vui quá miệng luôn nở nụ cười. tui bảo:
Ba ơi! Ba xem chủng con biếu diễn rồi giờ đến lượt ba đẩy.
Nói rồi ba lấy giọng và hát luôn. Ba hát rất cấn thận, nhưng toàn lạc điệu hết. Má và cậu em tui ngồi bên phá lên cười như nắc nẻ. Thấy vậy, tui vội ngăn lại:
Không được cười, ba đâu có phải là diễn viên chuyên nghiệp. Đỉmg làm ba mất hứng.
Nghe vậy, ba hát tiếp, tự tin hon. Không ai cười ba cả[sub]ẻ[/sub] Và khi ba vừa kết thúc bài hát thì cả nhà vang lên tiếng vỗ tay hoan hô. Rồi cậu em tui bò lăn ra cười, còn má thì cười chảy nước mắt. tui cũng được một mẻ cười đau cả bụng. Ba thấy cả nhà vậy, cũng cười theo, rất vui vẻ[sub]ế[/sub]

Tiếp nối chương trình, cậu em tui liền ngâm một bài thơ, rồi đến tui nhảy một điệu rum ba, má hát liền hai bài. Má biểu diễn xong, ba liền đứng lên góp vui. Nhưng lần này ba không hát nữa, mà ra câu đố vui để so tài thông minh của hai chị em chúng tôi.

Cũng như những lần sinh hoạt văn nghệ gia đình khác, người biếu diễn cuối cùng vẫn là má. Má độc tấu đàn oóc điện tử[sub]ẽ[/sub] Theo tiếng đàn du dương, tui cùng cậu em tui bất giác nhấm hát hòa vào giai điệu.

Đêm đã khuya, tiếng đàn hát và tiếng cười vẫn bay ra cùng ánh đèn, qua khung cửa số nhà chúng tôi, bay vào bầu tròi sao.

Các chủ đề có liên quan khác