tctuvan

Đề bài: Em hãy tả cảnh nhộn nhịp của sân trường em trong giờ ra chơi.

các bạn trẻ ketnooi tham khảo bài làm:

Bài làm

Cứ đến chín giờ hai mươi buổi sáng và ba giờ hai mươi buổi chiều là có một hồi trống báo hiệu giờ ra chơi đã vang lên rộn rã.

Từ các lớp học tiếng “ các bạn đứng” để chào cô đã vang lên. Chúng em thu gọn sách vở và chạy ra ban công, hít những không khí sau mấy tiết học căng thẳng. Dưới sân có những tia nắng cuối thu vàng óng pha lẫn với màu áo trắng rất đẹp. Trên sân các bạn hò hét nhộn nhịp sau một giờ học. Ở kia lớp 5D và lớp 5C đang đá bóng rất hay. Mấy bạn trai lớp 5D đã nhanh chân chiếm bóng, dàn trận. Bóng từ chân người này chuyền sang cho người khác. Bạn Huy chuyền cho bạn Quốc Anh, Quốc Anh sút một quả bằng chân phải về khung thành lớp 5C. Vào! Vào! Thủ môn lớp 5C lại phải vào gôn nhặt bóng. Ở gốc cây đa có một số bạn gái đang nhảy dây. Sợi dây quay lên rồi lại quay xuống kêu đen đét. Nhiều bạn đứng ngay trong ban công của lớp tranh luận về những bài toán khó. Các cô giáo xuống phòng hội đồng để nghỉ ngơi sau mấy tiết học, có các thầy cô giáo xuống phong thư viện để chuẩn bị đồ dùng dạy học cho mấy tiết sau. Bỗng tùng! Tùng! Tùng! báo hiệu hết giờ ra chơi hãy đi vào lớp đi.

Em rẩt thích giờ ra chơi vì nó làm cho em sảng khoái sau mấy tiết học căng thẳng.

“Tùng!... Tùng!... Tùng!...”Ba hồi trống ròn rã vang lên báo hiệu giờ ra chơi đã đến.

Lớp học rộn lên những tiếng gấp sách vở loạt soạt. Lớp trưởng hô các bạn đứng lên rồi theo lệnh cô giáo, chúng em chạy xuống sân như một bầy ong bị vỡ tổ. Sân trường đang yên tĩnh bỗng náo nhiệt hẳn lên bởi những tiếng chân chạy thình thịch, tiếng cười nói vui vẻ. Chỗ này, một nhóm bạn nam đang đá cầu, một nhóm bạn nữ đang nhảy dây. Dưới gốc phượng, có bốn bạn đang đọc chung một tờ báo Thiếu niên Tiền phong, các bạn chăm chú đọc rồi lại bàn luận về bài báo vừa đọc, có lúc lại lấy tay che miệng cười thích thú. Ở trong sân chơi nhà ba tầng đang diễn ra trận bóng đá nảy lửa giữa đội lớp 5D và lớp 5C. Bạn tiền đạo của lớp 5C đá rất căng về phía khung thành của đội ta nhưng bạn Tùng thủ môn băt rất “nhựa” và đá cũng rất mạnh. Sau một pha tranh bóng quyết liệt, bạn Bắc giành được bóng rồi chuyền cho bạn Hoàng vừa lao lên. Hoàng khéo léo đưa bóng qua một, hai rồi ba hậu vệ của đội bạn. Sau đó Hoàng sút rất đẹp vào lưới đội bạn làm thủ môn phải vào lưới nhặt bóng với vẻ mặt buồn thiu. Mấy chú chim hót líu lo như cũng muốn tham gia vào cuộc vui của chúng em dưới ánh nắng vàng của mùa thu. Vừa lúc đó thì ba hồi trống vang lên báo hiệu giờ ra chơi kết thúc. Em đi lên lớp và rất vui vì hôm nay lớp 5D đã giành phần thắng.

Giờ ra chơi lành mạnh và vui vẻ giúp đầu óc em minh mẫn hơn. Tâm hồn em thoải mái hơn đẻ tiếp thu những bài học sau được tốt hơn.

daigai

Well-Known Member
Thêm bài này

Tả quang cảnh sân trường trong giờ ra chơi.

Tuổi học trò bao giờ cũng gắn với những trò chơi vui vẻ. Đó là những trò chơi tưng bừng thú vị
với sự góp mặt của số đông. Thế nên, hôm nào đi học, tụi chúng tui cũng xin bố mẹ đi sớm hơn để
được vui đùa. Còn khi đã ở trường, sau những tiết học mệt nhoài, chúng tui lại đón tiết ra chơi.
Hôm nay bầu trời trong xanh và gió thì mát quá. Những đám mây trắng lững lờ troi thỉnh
thoảng lại che rợp một góc sân trường tạo ra những bóng râm. Chúng em đang học cuối tiết thứ hai
thì bỗng nghe sáu tiếng trống báo hiệu ra chơi. Cô giáo dừng giảng mỉm cười đồng ý, thế là chúng
em ùa cả ra sân như một bầy chim sẻ lớn. Sân trường đang rộng rãi vắng vẻ bỗng chốc trở nên chật
chội, ồn ào.

Đã thành một thói quen, giờ ra chơi mở đầu bằng một bài thể dục chung cho cả toàn trường. Cả
lớp xếp hàng thẳng tắp trong tiếng trống rung. Rồi tiếng trống đánh dõng dạc, những cánh tay đưa
lên hạ xuống theo nhịp bước chân đều đặn, khoẻ khoắn và đẹp mắt như một màn đồng diễn ai đó
đã gặp trên truyền hình.
Bài thể dục qua đi nhanh chóng nhường chỗ cho những trò chơi thú vị. Phía ngoài kia các bạn
nam đã nhanh chóng tập trung dưới gốc cây xà cừ lớn để chia đội và đá bóng. Cuộc dàn xếp diễn
như trong vòng một phút như đang chạy đua với thời gian. Rồi quả bóng da được tung lên, hơn
chục bạn nam săn, chạy đá, hò reo mặc không thèm chú ý những giọt mồ hôi lăn đầy trên má làm
cay cay đôi mắt.
Các bạn nữ cũng không chịu lười hoạt động. Phía dưới tán bằng lăng, chiếc dây quay đang
quay liên tiếp nghe cả tiếng kêu "chíu chíu". Nhìn các bạn nữ nhảy dây, cười khúc khích mà thấy
tuổi học trò thú vị một cách thần tiên.
Ngay trước cửa lớp tui là chỗ dành cho các bạn ít sôi nổi hơn. Hùng, Minh và Dương đang đều
đều nhịp chân với chiếc cầu được làm từ những chiếc lông gà của những chú trống choai. Nhìn các
bạn đá cầu thì xem chừng kỹ thuật chẳng kém các bạn đang chơi bóng chút nào. Ngay bên cạnh,
dưới gốc cây hoa sữa là chỗ Nam và Duy đang ngồi chơi cờ tướng trên ghế đá. Trông các bạn vò
trán suy nghĩ mỗi khi cờ vào thế bí chẳng khác gì những người đánh cờ chuyên nghiệp.
ãa hơn dưới gốc phượng ngoài kia vẫn thường chỗ của những mọi sách trường tôi. các bạn đọc
nào thì đủ loại: báo, truyện tranh, đọc sách và cả tranh thủ làm bài tập nữa...
Chúng tui đang say sưa nô đùa thoả thích thì tiếng trống báo hiệu giờ ra chơi đã hết. Tất cả các
cuộc chơi đều dang dở, xin hẹn lại ngày mai. Chúng tui rửa mặt, bước vào lớp vào một tâm trạng
vui vẻ sảng khoái vô cùng để đón những tiết học tiếp theo.

Các chủ đề có liên quan khác