tctuvan

Các bài tham khảo cho bạn trẻ

:write:
Tường thuật lại những việc em đã làm trong ngày chủ nhật

Bài làm.

Hà Nội - trái tim của cả nước. Ai đã một lần đến nơi đây mà không đi du ngoạn cảnh đẹp thanh bình, yên ả của Hồ Gươm thì quả là phí phạm. Hôm nay, bố mẹ quyết định cho tui đi chơi Hồ Gươm, lòng tui chợt rộn một niềm vui khó tả..

Bây giờ tui đang có mặt phố Hàng Khay. Từ đây tui thấy những hàng liễu xanh xanh rủ xuống mặt hồ. Cây liễu như người con gái có mái tóc dài óng ả, bồng bềnh như dải mây lững lờ trôi trên bầu trời. Những mái tóc ấy rủ xuống mặt hồ và thi thaỏng một vài cơn gió lướt qua làm cho mái tóc đu đưa nhẹ nhàng, mặt nước cũng nhờ vậy mà thích thú cử động. tui bắt đầu chậm chậm bước đi trên con đường lát gạch vòng quanh hồ. Bố tui đang chụp những bức ảnh về Tháp Rùa. Tháp rùa cổ kính, uy nghi nằm giữa hồ, nơi mà uva Lê đã trả lại gươm báu cho Thần Rùa. Đường phố như dài thêm ra dưới hai vòm lá của những hàng cây ven đường. Đây rồi cây lộc vừng cổ thục trăm tuổi với những cái cục nổi lên như bướu lạc đà, với thân hình như một người lực sĩ lớn đang dang tay ra che lấp một vùng hồ. Tiếp nối sau đó là những cây đa, cây xi cũng to không kém, cũng mọc bao nhiêu là cái rễ bụ bẫm, chắc nịch, uốn éo trên mặt đất. Chẳng mấy chốc Tháp Bút đã xuất hiện.
Nhắc đến Tháp Bút, tui lại nhớ tời bài thơ của Trần Đăng Khoa:

Hà Nội có Hồ Gươm
Nước xanh như pha mực
Bên hồ có Tháp Bút
Viết thơ lên trời cao.

Đúng thật, nước hồ xanh trong như pha mực, thữ mực chỉ dành riêng cho Tháp Bút cao to sừng sững kia viết những vần thơ bay bướm lên trời cao. Ngay cạnh đó là cầu Thê Húc. Cầu cong như con tôm mà không phải tôm thường đâu, con tôm này to lắm, đã thế lại được kết nối nhiều đèn trông rất đẹp mắt. Đi qua cầu là tới đền Ngọc Sơn. Đền nằm trên một hòn đảo nhỏ. Gian trước là điện thờ với hương khói nghi ngút. Phía sau là phòng trưng bày các đồ vật. Trong lồng kính, một cụ rùa đang nằm trong đó, trông cụ có cái mai rất to và đẹp. ở đây bán rất nhiều đố lưu niệm đẹp. Mang một phong cách rất Việt Nam. Bây giờ đã là năm giờ, cả gia đình tui phải về nhà chuẩn bị cơm nước. Khi ra về lòng tui vẫn rạo rực niềm vui sướng và hãnh diện.

tui rất thích những buổi đi chơi như thế này, vì nó làm đầu óc tui thư giãn và hiểu về đất nước Việt Nam chúng ta.

Hà Vũ Mĩ Linh– 5G

Đề bài: Tường thuật lại những việc em đã làm trong ngày chủ nhật.

Bài làm

“Reng! Reng! Reng” anh đồng hồ reo lên vui sướng. “Ồ, lại một ngày chủ nhật nữa lại đến rồi, chắc chắn hôm nay mình sẽ giúp mẹ được nhiều việc đây” _ tui thầm nghĩ.

Sáng dậy, sau khi đánh răng rửa mặt, tui ra vườn tập thể dục. Những động tác mềm dẻo, dứt khoát làm cho tui thấy khoan khoái. Cây cối trong vườn đang xì xào với mấy chú ong, cô bướm đang đi kiếm mật thì phải. Mới sáng ra mà “họ” đã làm việc rồi, vậy thì mình cũng làm thôi. Nào, bây giờ ta hãy rửa bộ ấm chén. Bộ ấm chén sau một tuần chưa tắm rửa đã đầy “ghét” vàng khè. Thấy vậy, tui lấy ngay một cái giẻ nhỏ kì thật mạnh vào vết bẩn. Với mấy cái chén, tui lau từ miệng đến đế. Xogn, tui bỏ tất cả vào nước sạch rửa lại. Khi tắm xong, bộ ấm chén sạch bong kin kít như được dùng Sunlight trà xanh, mặc dù tui chỉ rửa bằng nước không. Sau đó, tui đi quét nhà. tui móc từng hạt bụi ra khỏi góc, từng con nhện từ trên trần nhà, đưa chổi vào gầm giường, gầm tủ. Những nhát chổi uyển chuyển đưa đi đưa lại trên sàn nhà những vũ công. tui quét được một đống rác, nếu mà cân thì chắc khoảng một kí. Rồi tui ra vườn tưới cây. Những hạt nước tươi mát, tinh khiết tuôn xối xả xuống cây, làm cho chúng thoải mái chui chơi cùng gió và mặt trời. tui còn nhổ cả cỏ dại nữa. Vì theo lời nhận xét của ông tôi_ một chuyên gia trong lĩnh vực chăm sóc cây thì cỏ dại sẽ hút hết dưỡng chất của đất, làm cho cây không sống được. Đúng mười một giờ, chị tui đi học thêm về, thế là cả nhà tui ngồi vào bàn đánh chén. Ôi, hôm nay mẹ làm bao nhiêu là món ngon, nào đậu rán này, tôm hấp, cá sốt cà chua, cả canh chuối ốc nữa chứ. tui ăn đến bát thứ ba, bụng muốn vỡ ra. Sau đó, tui ngủ một mạch đến ba giờ rồi dậy học bài. Làm gần một tiếng thì xong, chỉ còn mấy bài toán khó. Đúng lúc ấy chị tui dậy thế là tui phải chi một cái kẹo nhờ chị giảng hộ. Đúng là bà chị đảm đang, giảng chưa đầy hai mười phút, tui đã hiểu cặn kẽ. Lúc sáu giờ, bố mẹ đưa chúng tui lên nhà ông bà chơi. tui và chị ngồi xem phim còn bố mẹ thì nói chuyện với ông. Tối, bà chiêu đãi chúng tui món bún chả do bà làm bếp trưởng. Món bún chả ngon tuyệt cú mèo. Đến chín giờ, gia đình tui xin phép ông bà ra về. Vừa về tui soạn ngay sách vở rồi xuống đi ngủ.

Một ngày trôi qua với nhiều công việc lí thú và bổ ích. Rồi một cơn gió bay qua làm tui thiếp đi lúc nào chả biết.

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác