zzzzkashizzzz

Download miễn phí Giáo trình Lập trình web động với PHP / MySQL

Giới thiệu
Chúng ta hãy thực hiện một chuyến đi thần thoại, trong chuyến đi này chúng ta sẽ
khám phá ngoại hình cũng như nội tại của MySQL và PHP một cách thật tỉ mỉ. Đây là
một cuộc hành trình đầy những thú vị và bất ngờ.
Okie, có lẽ tui có vẻ hơi lạc quan phải không các bạn. Nếu như bạn đồng quan điểm
với tui trên một phương diện nào đó, trong cuộc hành trình này bạn sẽ có ngay sự giúp
đỡ mỗi khi gặp phải những sự nhàm chán. Hãy đối mặt sự thật ngay nhé: Trò chơi lập
trình ứng dụng không phải lúc nào cũng dễ nuốt đâu. Trong bất kỳ cuộc thám hiểm
nào thì chắc chắn các bạn sẽ phải có những giây phút nản lòng, đó là lúc gặp phải sự
cố lỗi cú pháp hay đôi khi là những đoạn mã không cho kết quả như mong muốn.
Nhưng ngoài những việc đó ra, tui nghĩ là có một lý do thật chính đáng đến các bạn
đến với chúng tui ở đây. Lập trình Web đang là một cuộc chơi đầy hứa hẹn hiện nay
cũng như tương lai. Bất kể bạn có kiến thức cơ sở lập trình cho bất kỳ loại ngôn ngữ
nào như Visual Basic, Cobol, hay bạn chỉ biết về HTML và JavaScript, thì hôm nay
bạn vẫn có cơ hội để nắm bắt các kinh nghiệm mới mẻ về lập trình ứng dụng Web.
tui nghĩ là không có sự kết hợp nào tốt hơn giữa PHP và MySQL. Số lượng người sử

dụng ngôn ngữ này càng gia tăng, PHP và MySQL đã trở thành rất thông dụng,
những đòi hỏi lượng người biết các công cụ lập trình này cũng tăng theo. Một chút xíu
nữa tui sẽ nói rõ cho bạn biết tại sao lại phải sử dụng PHP và MySQL. Nhưng trước
hết tui muốn bạn hãy khảo sát qua kiến trúc sơ bộ của ứng dụng Web. Vì chỉ khi bạn
nắm bắt được điều này thì tui mới có thể tiếp tục trình bày chi tiết rằng tại sao PHP và
MySQL là trung tâm của môi trường phát triển ứng dụng Web.

Trước khi tiếp tục, tui nghĩ rằng bạn đã đọc những gì tui đã giới thiệu và hiểu nó. Chúng ta tiếp tục đi
thôi!

Kiến trúc cơ bản
Kiến trúc căn bản nhất để trang Dynamic Web hoạt động được là nó phải làm việc
trên mô hình client/server. Nôm na là mỗi thứ client hay server đều đảm đương một
chức năng riêng để hoàn thành công việc chung đó là cho ra một trang Web động.
các bạn có lẽ đã quen thuộc với chương trình WinWord để soạn văn bản, nó có thể
hoạt động độc lập trên bất kỳ máy tính nào chẳng cần quan tâm tới cái gì là client hay
cái gì là server. Ứng dụng Web thì khác hẳn, phải có một mô hình server có thể là

một máy tính làm server thôi, nhằm tập trung hoá việc xử lý dữ liệu. Còn các client,
còn được hiểu nôm na là máy tính của người sử dụng phải được nối mạng với server,
giả sử các máy này truy cập vào một Website chẳng hạn, thì có nghĩa họ đã truy cập
vào server, sau đó lấy dữ liệu từ server về thể hiện lên máy mình. Cùng một lúc có
thể có hàng trăm người (client) truy cập vào cùng một Website được xử lý tập trung
trên server, tương tự như một đám trẻ xúm nhau giành phần của mình từ một cái bánh.

Client (người Việt tạm đọc là klai-ờn)
Các ứng dụng mà bạn phát triển trên nền MySQL và PHP sử dụng chức năng single
client đó là trình duyệt Web. Tuy nhiên, không phải đây chỉ là ngôn ngữ duy nhất để
phát triển ứng dụng Web. Đối với những ứng dụng phức tạp đòi hỏi multi-client hay
cần các chức năng bảo trì (chúng ta sẽ bàn chức năng này sau), thì ứng dụng Java
applet sẽ hữu dụng cho việc này. Chỉ trừ trường hợp bạn cần sử dụng ứng dụng thời
gian thực như ứng dụng chat chẳng hạn, thì bạn Java Applet mới cần thiết. Ở đây
chúng ta không bàn tới lập ứng dụng cho chuyện tán gẫu mà chỉ tập trung vào ứng
dụng duyệt Web nên không đụng chạm gì tới Java Applet cả.

MySQL không có đầy đủ những cơ sở vật chất cho một Hệ Quản trị CSDL chính tông,
nhưng đối với công việc thường nhật của phần đông mọi người thì nó cung cấp cũng
khá nhiều thứ. Nếu công việc của bạn là lưu trữ dữ liệu trên Web hay làm một trang
Thương mại Điện tử cỡ vừa, thì MySQL có đủ những thứ bạn cần.
Đối với những CSDL cỡ trung bình thì MySQL hỗ trợ tuyệt vời về tốc độ. Các nhà
phát triển MySQL rất tự hào về tốc độ sản phẩm của họ. Với các ứng dụng mà tui
giới thiệu trong phần III và IV của quyển sách này, thì bạnkhó có thể kiếm được một
Hệ Quản trị CSDL nào đạt được tốc độ nhanh hơn nó.

Link Download bản DOC
Do Drive thay đổi chính sách, nên một số link cũ yêu cầu duyệt download. các bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn.
Password giải nén nếu cần: ket-noi.com | Bấm trực tiếp vào Link để tải:

Ai cần download tài liệu gì mà không tìm thấy ở đây, , đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Các chủ đề có liên quan khác